ಬಜೆಟ್‌ ೨೦೨೧-೨೨: ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ಹಲವಾರು ಕ್ರಮ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಸೋಮವಾರ ಮಂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ಕೊರೋನಾದಿಂದ(ಕೋವಿಡ್ -19)  ಪಾತಾಳಕ್ಕೆ ಕುಸಿದಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ನೆರವಾಗುವ ಅನೇಕ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.

ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ  ತಮಿಳುನಾಡು, ಕೇರಳ, ಅಸ್ಸಾಂ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳಕ್ಕೆ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕೇಂದ್ರದ ಎನ್‌ಡಿಎ ಸರ್ಕಾರ ಅಲ್ಲಿಯ ಜನರನ್ನು ತಲುಪಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ.

ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅವರ ಬಜೆಟ್ ಭಾಷಣ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11 ಗಂಟೆಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇತರ ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು.  ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ, ಆರ್ಥಿಕ  ಸಂಬಂಧಗಳು ಬದಲಾಗುವ ಲಕ್ಷಣಗಳಿವೆ. ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಈ ಕ್ಷಣವು ಹೊಸ ಯುಗದ ಉದಯವಾಗಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾರತವು  ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ “ಎಂದು  ಹೇಳಿದರು.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಚಿವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಆತ್ಮಮೀರ್ಭರ್ ಸ್ವಾಸ್ತ್ ಭಾರತ್ ಯೋಜನೆ 6 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 64,180 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಣಿಪುರ : ಮತಗಟ್ಟೆ ಮೇಲೆ ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿ; ದಿಕ್ಕಾ ಪಾಲಾಗಿ ಓಡಿದ ಮತದಾರರು

“ನಾನು ಈ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 2021-22ರಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಾಗಿ,  35,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದೇನೆ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ನಾನು ಬದ್ಧನಾಗಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಸೀತಾರಾಮನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಬಜೆಟ್ ನಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಸುಸ್ಥಿರ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಎಲ್ಲ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದ ಅವರು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ (ಪಿಎಸ್‌ಬಿ) ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿ, ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಮರು ಬಂಡವಾಳೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ₹ 20,000 ಕೋಟಿ ಹಣವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ ಎಂದು  ಹೇಳಿದರು.

ದೇಶವನ್ನು  ಬಲಪಡಿಸಲು, ರೈತರ ಆದಾಯ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲು, ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು, ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣ, ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಭಾರತ, ಉತ್ತಮ ಆಡಳಿತ, ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಶಿಕ್ಷಣ, ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ  ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ  ಎಂದರು.

ತೆರಿಗೆ ರಜಾದಿನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿ ಅವರು,   75 ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ನಮ್ಮ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಮೇಲಿನ ಅನುಸರಣೆ ಹೊರೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ – ಪಿಂಚಣಿ ಮತ್ತು ಬಡ್ಡಿ ಆದಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ, ಅವರ ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್ ಸಲ್ಲಿಸುವುದರಿಂದ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡಲಾಗುವುದು” ಎಂದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ 35 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಆಪ್ತ ತಜೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬಿಟ್ಟು...!

2022 ರ ಮಾರ್ಚ್ 31 ರವರೆಗೆ ಇಂತಹ ಯೋಜನೆಗಳ ಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ತೆರಿಗೆ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಕೈಗೆಟುಕುವ ವಸತಿಯು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಆದ್ಯತೆಯಾಗಿದೆ.  ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಅಪ್‌ಗಳಿಗೆ ತೆರಿಗೆ ರಜಾ ದಿನಗಳು, ತೆರಿಗೆ ವಿವಾದಗಳ ಪರಿಹಾರ,  ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳು ( ಜಿಎಸ್ಟಿ) ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸೀತಾರಾಮನ್ ಘೋಷಿಸಿದರು.

“ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೋಡ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಮಾಡುವ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ತೆರಿಗೆ ಲೆಕ್ಕ ಪರಿಶೋಧನೆಯಿಂದ ₹ 10 ಕೋಟಿ ವಹಿವಾಟಿಗೆ ಇರುವ ಮಿತಿಯನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲು   ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತೀಯ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಸ್ವಾವಲಂಬಿಗಳಾಗಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಹಲವಾರು ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮೇಲೆ ಆಮದು ಸುಂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಯಿತು. ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಹಿಂದಿನ ಬಜೆಟ್‌ಗಳಂತೆ ತೆರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಕೂಲಂಕುಷ ಪರಿಶೀಲನೆ ಅಥವಾ ಹೊಸ ತೆರಿಗೆ ಚಪ್ಪಡಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕಟಣೆ ಇರಲಿಲ್ಲ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement