ಸೇನಾ ಹಿಂತೆಗೆತ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಯಾವುದೇ ಭೂಪ್ರದೇಶ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ: ಸರ್ಕಾರ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಪೂರ್ವ ಲಡಾಖ್‌ನ ಪಾಂಗೊಂಗ್ ಸರೋವರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಿದ ಸೈನ್ಯ ಹಿಂತೆಗೆತದ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಯಾವುದೇ ಭೂಪ್ರದೇಶವನ್ನೂ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.
ಸೈನ್ಯ ಹಿಂತೆಗೆತದ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಭೂಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಚೀನಿಯರಿಗೆ ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಶುಕ್ರವಾರ ರಾಹುಲ್‌ ಗಾಂಧಿ ಮಾಡಿದ ಆರೋಪಕ್ಕೆ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿರುವ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯವು, ದೇಶದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಹಾಗೂ ಭಾರತದ ಭೂಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸೇನೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ ಹಾಗೂ ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ನಮ್ಮ ಸೇನಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ತ್ಯಾಗದಿಂದ ಸಾಧಿಸಿದ ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಅನುಮಾನಿಸುವವರು ಅವರನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅವರಿಗೆ ಅಗೌರವ ತೋರಿದಂತೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ಪ್ರದೇಶವು ಫಿಂಗರ್ 4 ವರೆಗೆ ಇದೆ ಎಂಬ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ ಶುದ್ಧ ಸುಳ್ಳು. ಭಾರತದ ಭೂ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಭಾರತದ ನಕ್ಷೆಯಿಂದ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 1962ರಿಂದ ಚೀನಾವನ್ನು ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ 43,000 ಚದರ ಕಿ.ಮೀ.ಲೈನ್ ಆಫ್ ಆಕ್ಚುವಲ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ (ಎಲ್‌ಎಸಿ) ಕೂಡ ಫಿಂಗರ್ 4ನಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲ, ಫಿಂಗರ್ 8 ನಲ್ಲಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಚೀನಾ ಜೊತೆಗಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಫಿಂಗರ್ 8ರ ವರೆಗೆ ಗಸ್ತು ತಿರುಗುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಭಾರತ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಒಪ್ಪಂದದ ನಿಬಂಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನಾ ತನ್ನ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಪಾಂಗೊಂಗ್ ಸರೋವರದ ಉತ್ತರದ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿರುವ ಫಿಂಗರ್ 8 ಪ್ರದೇಶಗಳ ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವ ರಾಜನಾಥ್ ಸಿಂಗ್ ಗುರುವಾರ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆ ಧನ್‌ ಸಿಂಗ್‌ ಥಾಪಾದಲ್ಲಿರುವ ಅವರ ಶಾಶ್ವತ ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತ ಯಾವುದೇ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಇದು ಯಾವುದೇ ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ಬದಲಾವಣೆ ತಡೆಯುತ್ತದೆ, ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಪಾಂಗೊಂಗ್ ತ್ಸೊದ ಉತ್ತರ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡೂ ಕಡೆಯ ಶಾಶ್ವತ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಾಪಿತವಾಗಿವೆ. .ಭಾರತೀಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಇದು ಫಿಂಗರ್ 3 ಬಳಿಯ ಧನ್ ಸಿಂಗ್ ಥಾಪಾ ಪೋಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಫಿಂಗರ್ 8 ರ ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ ಚೀನಾದ ಬದಿಯಲ್ಲಿದೆ” ಪಾಂಗೊಂಗ್ ತ್ಸೊದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸೇನಾ ಹಿಂತೆಗೆತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ದಾರಿತಪ್ಪಿಸುವ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಚಿವಾಲಯ ಗಮನಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. .

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಿಜೆಪಿಯ ಭರ್ತೃಹರಿ ಮಹತಾಬ್ ಲೋಕಸಭೆಯ ಹಂಗಾಮಿ ಸ್ಪೀಕರ್

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement