ವಿಚ್ಛೇದಿತ ಪತ್ನಿಗೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ನೀಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಿಂದ ಪತಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ: ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್

 

ನವದೆಹಲಿ: ಪತಿ ತನ್ನ ವಿಚ್ಛೇದಿತ ಹೆಂಡತಿಗೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ಪಾವತಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ತ್ಯಜಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಹೇಳಿದೆ.

ಮತ್ತು ಪತಿಗೆ 2.60 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಕೊನೆಯ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಮಾಸಿಕ 1.75 ಲಕ್ಷ ರೂ. ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಹೇಳಿತು, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಜೈಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನೂ ನೀಡಿತು.
ಟೆಲಿಕಾಂ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡ ಪತಿ, ತನ್ನ ಬಳಿ ಹಣವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದು, ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಎರಡು ವರ್ಷ ಸಮಯ ಕೋರಿದ್ದ.
ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಆದೇಶವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಪದೇ ಪದೇ ವಿಫಲವಾಗುವ ಮೂಲಕ ಈತ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌ ಹೇಳಿತು ಹಾಗೂ ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರಕರಣ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯ ಯೋಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಟ್ಟಿತು.
ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಬೊಬ್ಡೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿಗಳಾದ ಎ.ಎಸ್. ಬೋಪಣ್ಣ ಮತ್ತು ವಿ. ರಾಮಸುಬ್ರಮಣಿಯನ್ ಅವರಿದ್ದ ಪೀಠವು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ನಿವಾಸಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ, “ಗಂಡನು ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ಒದಗಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಹಾಗೂ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮಾಡುವುದು ಆತನ ಕರ್ತವ್ಯ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ವಿಚ್ಛೇದಿತ ಹೆಂಡತಿಗೆ ನಿರ್ವಹಣಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕೊನೆಯ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಶುಕ್ರವಾರದಿಂದ (ಫೆ.೧೯) ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಸಿಕ ನಿರ್ವಹಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಮಾಸಿಕ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಪ್ರತಿವಾದಿಗೆ ಪಾವತಿಸಲು ನಾವು ಅನುಮತಿ ನೀಡುತ್ತೇವೆ, ವಿಫಲವಾದರೆ, ಪ್ರತಿವಾದಿಯನ್ನುಶಿಕ್ಷಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಹಾಗೂ ಸಿವಿಲ್ ಜೈಲಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ದೇಶದ ಉನ್ನತ ಕೋರ್ಟ್‌ ಹೇಳಿತು..
ಅದರ ಆದೇಶವನ್ನು ಪಾಲಿಸಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಈ ವಿಷಯದ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನೂ ಮಾಡಿತು.ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಆ ದಿನಾಂಕದಂದು ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಬಂಧನ ಮತ್ತು ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ರವಾನಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಚಾರಣಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹಣ ಪಾವತಿಸಲು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದೆ. ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಪಾವತಿಸಲು ನೀಡಿದ ತೀರ್ಪನ್ನು ಎತ್ತಿ  ಹಿಡಿದಿದೆ. ಮಾಸಿಕ 1.75 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಮತ್ತು 2009ರ ಹಿಂದಿನ ಬಾಕಿ ನಿರ್ವಹಣೆ   ಅಂದಾಜು 2.60 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಾಗಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲಿ 50,000 ರೂ.ಪಾವತಿಸಲಾಗಿದೆ.
ವಿಚಾರಣೆಯ ವೇಳೆ, ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ಬಸವ ಪ್ರಭು ಪಾಟೀಲ್ ಮಹಿಳೆ ಪರವಾಗಿ ಹಾಜರಾಗಿದ್ದು, ಪರಿಶೀಲನಾ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವಾಗ ಬಾಕಿ ಮತ್ತು ಮಾಸಿಕ ನಿರ್ವಹಣಾ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸುವಂತೆ ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಪತಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದ್ದರೂ, ಅದನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದ್ದೂರಿ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಪತಿ ಪರವಾಗಿ ಹಾಜರಾದ ವಕೀಲ ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರಿಗೆ ನ್ಯಾಯಪೀಠವು ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳ ಒಂದು ಆದೇಶವನ್ನು ಸಹ ಪಾಲಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಎರಡು-ಮೂರು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಪಾವತಿ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ ಅವರನ್ನು ಜೈಲಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸ್ವತಃ ವಿಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾದ ಪತಿ, ಟೆಲಿಕಾಂ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಹಾಕಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಇದು ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ತನಿಖೆಗೆ ಆದೇಶಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದರ ಪರಿಣಾಮವು ಹಾನಿಕಾರಕ ಮತ್ತು 2018 ರಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಂದೆ ಬದ್ಧವಾಗಿರುವ ಪಾವತಿಯನ್ನು ಎರಡು-ಮೂರು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದರೆ ಉತ್ತಮ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಪೀಠ ಹೇಳಿದೆ.
ಪಾಟೀಲ್ ಅವರು, ನನ್ನ ಕಕ್ಷಿದಾರಳ ಪತಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಣ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಐದು ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಹಣವನ್ನು ಜರ್ಮನಿ ಮೂಲದ ಕಂಪನಿಗೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಚೀನಾದಿಂದ ಟೆಲಿಕಾಂ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳ ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಅನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ತಾನು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಪತಿ ಮತ್ತೆ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದಾಗ, ನ್ಯಾಯಪೀಠವು “ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರಕರಣದೊಂದಿಗೆ, ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ” ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿತು.
ಕಿರಿಕಿರಿಗೊಂಡ ಪೀಠವು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಹಣವನ್ನು ಎರವಲು ಪಡೆಯಲು ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಸಾಲ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಒಂದು ವಾರದೊಳಗೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಪಾವತಿಸಲು ಹೇಳಿದೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ತಕ್ಷಣ ಜೈಲಿಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನೂ ನೀಡಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗಂಡನ ಸಲಹೆಯ ಕೋರಿಕೆಯ ಮೇರೆಗೆ ನ್ಯಾಯಪೀಠವು ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿತು.
2009 ರಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈನ ಮೆಟ್ರೋಪಾಲಿಟನ್ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಂದೆ ಪತ್ನಿಯು ಕೌಟುಂಬಿಕ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಳು.
ಪತಿಯು ತನ್ನ ಶಾಶ್ವತ ನಿವಾಸಕ್ಕೆ ಪರ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ವರೆಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಹೆಂಡತಿಗೆ ಮನೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಘಾಟ್‌ಕೋಪರ್‌ ಹೋರ್ಡಿಂಗ್ ಕುಸಿತ ದುರಂತ : ಉದಯಪುರದಲ್ಲಿ ಜಾಹೀರಾತು ಫಲಕದ ಮಾಲೀಕನ ಬಂಧನ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement