ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿರ್ಬಂಧ: ೬ ತಿಂಗಳ ವರೆಗೆ ಡೆಕ್ಕನ್ ಅರ್ಬನ್ ಕೋ-ಆಪ್‌ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾವಿರ ರೂ.ತೆಗೆಯಲು ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶ

ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಕರ್ನಾಟಕ ಮೂಲದ ಡೆಕ್ಕನ್ ಅರ್ಬನ್ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಉಳಿತಾಯ ಅಥವಾ ಚಾಲ್ತಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ 1,000 ರೂ.ವರೆಗೆ ಹಣ ತೆಗೆಯಲು ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಠೇವಣಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಆರ್‌ಬಿಐ ತನ್ನ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. “ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ದ್ರವ್ಯತೆ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಎಲ್ಲಾ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಥವಾ ಚಾಲ್ತಿ ಖಾತೆಗಳು ಅಥವಾ ಠೇವಣಿದಾರರ ಯಾವುದೇ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿನ ಒಟ್ಟು ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತದ ₹ 1000 ರೂ. ಮೀರದ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಅನುಮತಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಮೇಲಿನ ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿರ್ದೇಶನಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಿರುವ ಷರತ್ತುಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟು ಠೇವಣಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ಅನುಮತಿ ಇದೆ ”ಎಂದು ಶುಕ್ರವಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಗ್ರಾಹಕರು ಷರತ್ತುಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟು ಠೇವಣಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ತಮ್ಮ ಸಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. “ಆದಾಗ್ಯೂ, 99.58% ಠೇವಣಿದಾರರು ಠೇವಣಿ ವಿಮೆ ಮತ್ತು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಕಾರ್ಪೊರೇಶನ್ ವಿಮಾ ಯೋಜನೆಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ನಿಯಂತ್ರಕ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ ಫಲಿತಾಂಶ : ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದ ಶ್ರೀ ಲೋಕನಾಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿ

ಆರ್‌ಬಿಐನಿಂದ ಪೂರ್ವಾನುಮತಿ ಪಡೆಯದೆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಾಲ ಅಥವಾ ಮುಂಗಡವನ್ನು ಮಂಜೂರು ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ಹೊಸ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ. “ಮೇಲಿನ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ, ಯಾವುದೇ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಮುಂಗಡಗಳನ್ನು ಲಿಖಿತವಾಗಿ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನವೀಕರಿಸುವಲ್ಲಿ, ಯಾವುದೇ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು, ಹಣವನ್ನು ಎರವಲು ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಠೇವಣಿಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ವಿತರಿಸಲು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ವಿತರಣೆ ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ. ಫೆಬ್ರವರಿ 18, 2021 ರ ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಿದ್ದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಅದರ ಯಾವುದೇ ಆಸ್ತಿ ಅಥವಾ ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು, ವರ್ಗಾಯಿಸುವುದು ಅಥವಾ ವಿಲೇವಾರಿ ಮಾಡುವ ಹಾಗಿಲ್ಲ.
ಆರ್‌ಬಿಐನ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಫೆಬ್ರವರಿ 19 ರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ. ಅವು ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಸುಧಾರಿಸುವವರೆಗೆ ಇರುವ ನಿರ್ಬಂಧಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹಾರದೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.

 

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement