ಕ್ಯಾಪ್ಟಿವ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳಿಂದ ಶೇ.೫೦ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಮಾರಾಟದ ಅನುಮತಿಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಚಿಂತನೆ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕ್ಯಾಪ್ಟಿವ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು / ಲಿಗ್ನೈಟ್ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಯೋಚಿಸಿದೆ.ಇದು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ವೃದ್ಧಿಸುವ ಮತ್ತು ಒಣ ಇಂಧನದ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ.
ಗಣಿ ಮತ್ತು ಖನಿಜಗಳ (ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ) ಕಾಯ್ದೆ, 1957 (ಎಂಎಂಡಿಆರ್) ನಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸರ್ಕಾರ ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ. ಕ್ಯಾಪ್ಟಿವ್ ಗಣಿಗಳಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಶೇಕಡಾ 50ರಷ್ಟು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು / ಲಿಗ್ನೈಟ್ ಅನ್ನು ವಾರ್ಷಿಕ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಕಾಯ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾಪ್ಟಿವ್‌ ಗಣಿಗಾರರಿಂದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು / ಲಿಗ್ನೈಟ್‌ ವ್ಯಾಪಾರಿ ಮಾರಾಟ “ಎಂದು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸಚಿವಾಲಯ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರು / ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ. ಎಂಎಂಡಿಆರ್ ಕಾಯ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಗಣಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದೆ.
ಈ ಕರಡು ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಗಣಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಸಹ ಕೋರಿದೆ. ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು / ಲಿಗ್ನೈಟ್ ವಿಷಯದಲ್ಲೂ ಈ ಕೆಲವು ಕರಡು ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳು ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ . ಅಂತಿಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು / ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಮೊದಲು ಗಣಿ, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಸೂಕ್ತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ .
ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. 2015-16ರಲ್ಲಿ ದೇಶವು 203.95 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ (ಎಂಟಿ) ಕಲ್ಲಿದ್ದಲನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಇದನ್ನು 2019-20ರಲ್ಲಿ 248.54 ಮೆ.ಟನ್ ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸುಮಾರು 1.58 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯದಲ್ಲಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ವಿವಿಧ ಪ್ರಮುಖ ವಲಯದ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಇನ್ಪುಟ್ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಲಭ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಆತ್ಮನಿರ್ಭರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಇತರ ಖನಿಜಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಕಾಯಿದೆಯಡಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವ ಬದಲು ಅಂತಹ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಕಾಯಿದೆಯಲ್ಲಿಯೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.ವಿಧಿಸಬೇಕಾದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಅಲ್ಲದ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಂಪನಿಗಳ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಗುತ್ತಿಗೆ (ಎಂಎಲ್) ಅನುದಾನ ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಣೆಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ವಿಧಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಗಣಿ ಸಚಿವಾಲಯದ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಾಗಿನ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನಳಂದಾದಲ್ಲಿ 1200 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನವಾದ ಎರಡು ವಿಗ್ರಹಗಳು ಪತ್ತೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement