ಶೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ೧೯೩೯ ಅಂಕ ಕುಸಿತಅಮರಿಕ-ಇರಾನ್‌ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಕಾರಣ?

ಅಮೆರಿಕ ಹಾಗೂ ಇರಾನ್‌ ಮಧ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ದೇಶಿಯ ಶೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕುಸಿದಿದ್ದು, ಶುಕ್ರವಾರ ಸೆನ್ಸೆಕ್ಸ್‌ ೧೯೩೯ ಅಂಕ ಕುಸಿದರೆ ನಿಫ್ಟಿ ಸೂಚ್ಯಾಂಕ ೫೬೮ ಅಂಕ ಕುಸಿದು ೧೫, ೫೨೯ಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ.
ಯುಎಸ್ 10 ವರ್ಷಗಳ ಇಳುವರಿ ಶೇಕಡಾ 1.614 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು, ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಗರಿಷ್ಠ. ಯುಎಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರದ ಬಗೆಗಿನ ಕಳವಳಗಳು ಬಾಂಡ್ ಇಳುವರಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಹಣದುಬ್ಬರದ ಏರಿಕೆಯು ಯುಎಸ್ ಫೆಡರಲ್ ರಿಸರ್ವ್ ಅನ್ನು ಮಾಸಿಕ ಬಾಂಡ್-ಖರೀದಿ ಅಥವಾ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಳಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಬಾಂಡ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಭಾರತದಂತಹ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಏರುತ್ತಿರುವ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಲ್ಲಿ ಆತಂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿವೆ. “ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಸಿರಿಯಾ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯು ಮಾರಾಟವನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಿತು. ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ಜಿಡಿಪಿ ದತ್ತಾಂಶವು ಭಾರತೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಚಂಚಲತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ಜಿಯೋಜಿತ್ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಸರ್ವಿಸಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ವಿನೋದ್ ನಾಯರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ 10 ವರ್ಷಗಳ ಮಾನದಂಡವು ನಾಲ್ಕು ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳ ಏರಿಕೆ ಕಂಡು ಶೇ 6.22 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ.
ಸೋಮವಾರ – ಮಾರ್ಚ್ 1 ರಂದು ಆರಂಭಿಕ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮೊದಲು ಜಿಡಿಪಿ ದತ್ತಾಂಶಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತವೆ. ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಾ, ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬಾಂಡ್ ಇಳುವರಿ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಈಕ್ವಿಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ. ಸೂಚನೆಗಳು ಸೂಚ್ಯಂಕದ ಮತ್ತಷ್ಟು ಕುಸಿತದ ಪರವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ನಿಫ್ಟಿ ಮುಂದಿನ ಬೆಂಬಲವನ್ನು 14,400 ಮತ್ತು 14,200 ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದೆ.
ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕುಸಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬಲವಾದ ವಿದೇಶಿ ಹರಿವು, ಸ್ಥೂಲ ಆರ್ಥಿಕ ಮೂಲಭೂತ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಗಳಿಕೆಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದಾಗಿ ಕಳೆದ ಎರಡು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಪ್ರಗತಿ ಕಂಡಿವೆ. ರಚನಾತ್ಮಕ ಬುಲ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಅಂಶಗಳು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಾಗೇ ಉಳಿದಿವೆ.
ಇಂತಹ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತಗಳು ಮತ್ತು ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಚಂಚಲತೆಯ ಲಾಭ ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಗುಣಮಟ್ಟದ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಸಮಂಜಸವಾದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಬೆಲೆ ಬಿಂದುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಸೆಂಟ್ರಮ್ ಬ್ರೋಕಿಂಗ್‌ನ ಈಕ್ವಿಟಿ ಸಲಹಾ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ದೇವಾಂಗ್ ಮೆಹ್ತಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಜಿಯೋಜಿತ್ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಸರ್ವಿಸಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ವಿನೋದ್ ನಾಯರ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಜಾಗತಿಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ವಸತಿ ಹಣಕಾಸು ನೀತಿ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ರಾತ್ರಿ ಸುರಿದ ಭಾರೀ ಮಳೆಯ ನಂತರ ನಾಗ್ಪುರ ಜಲಮಯ : ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಪಡೆಗಳ ನಿಯೋಜನೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement