ಬಾಂಗ್ಲಾ ಹಿಂಸಾಚಾರ: ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂನ ನಿಜವಾದ ಗುರಿ ಮೋದಿ ಭೇಟಿಯಲ್ಲ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವನ್ನು ಮೂಲಭೂತವಾದಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿಸುವುದು..

ಕಳೆದ ವಾರ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಭೇಟಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಜುನೈದ್ ಬಾಬು ನಗರಿ ಕಳೆದ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೂಲವಾದಿ ಗುಂಪು ಹೆಫಜತ್-ಎ-ಇಸ್ಲಾಂ ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಮವಾಗಿದೆ.
ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಜಾಮಿಯಾ ಉಲೂಮ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಮಿಯಾದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ಜುನೈದ್ ಬಾಬು ನಗರಿ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಮೀರ್ ಶಾ ಅಹ್ಮದ್ ಶಫಿ ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ ಹೆಫಜತ್-ಎ-ಇಸ್ಲಾಂ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ.
bimba pratibimbaಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಭೇಟಿ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 13 ಜನರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಕಳೆದ ವಾರದಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಮುಂದಾಗಿದ್ದು, ಈ ಹಿಂಸಅಚಾರದಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ರಾಜಧಾನಿ ಢಾಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಮಸೀದಿಯಿಂದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದ್ದವು ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿತ್ತು.
ಮೂರು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಪೊಲೀಸರೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಗೆ ಇಳಿದರು. ನಂತರ, ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಹೆದ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದರು, ವಾಹನಗಳನ್ನು ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿದರು ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ರೈಲಿನ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದರು. ಹೆಫಜತ್-ಎ-ಇಸ್ಲಾಂಗುಂಪು ಕರೆ ಮಾಡಿದ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಮುಷ್ಕರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಢಾಕಾದಲ್ಲಿ ಇಳಿದ ದಿನ ಐವರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದರು, ಮರುದಿನ ಆರು ಮಂದಿ ಮತ್ತು ಭಾನುವಾರ ಇಬ್ಬರು ಮೃತಪಟ್ಟರು.
ಪೋಲಿಸ್ ದೌರ್ಜನ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಲು ಈ ಗುಂಪು ಏಪ್ರಿಲ್ 2 ರಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಮುಷ್ಕರಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡಿದೆ, ಭಾರತದ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರ ರಾಜಕಾರಣದ ಪ್ರಬಲ ಮಿಶ್ರಣದಿಂದ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಸಮಾಜವನ್ನು ಆಮೂಲಾಗ್ರವಾಗಿ ಬದಲಾವಣೆಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಇದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂಧು ಹಿಂದಯಸ್ತಾನ್‌ ಟೈಮ್ಸ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಇಳಿಯುವ ಮುನ್ನ ಅವರ ಪ್ರವಾಸದ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತಗೊಳಿಸಿತ್ತು.
1971 ರ ಎಲ್ಲಾ ಯುದ್ಧ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ “ಶಹಬಾಗ್ ಚಳವಳಿಯನ್ನು” ಎದುರಿಸಲು ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಮದರಸಾ ಜಾಲದಿಂದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಢಾಕಾಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಿದಾಗ ಈ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಪಡೆಯಿತು. ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ನಾಸ್ತಿಕ ಬ್ಲಾಗಿಗರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ 13 ಬೇಡಿಕೆಗಳ ಪಟ್ಟಿ ಮುಂದಿಟ್ಟಿದೆ.
ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಅವಾಮಿ ಲೀಗ್‌ನ ಮೃದುವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದ ಅದರ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಷಾ ಅಹ್ಮದ್ ಶಫಿಯಂತಲ್ಲದೆ, ಜುನೈದ್ ಬಾಬು ನಗರಿಯ ನೇತೃತ್ವದ ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ, ಖಲೀದಾ ಜಿಯಾ ಅವರ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿ ಪಕ್ಷ ಮತ್ತು ಜಮಾತೆ-ಇ-ಇಸ್ಲಾಮಿಯಂತಹ ಮೂಲಭೂತವಾದಿ ಗುಂಪುಗಳ ಮೌನ ಬೆಂಬಲ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಭಾನುವಾರ ಕರೆದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮುಷ್ಕರಕ್ಕೆ ಬಿಎನ್‌ಪಿ ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಬೆಂಬಲ ನೀಡದಿದ್ದರೂ ಮುಷ್ಕರಕ್ಕೆ ಕರೆ ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದೆ.
ನವದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಢಾಕಾದಲ್ಲಿನ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರು ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ಮತ್ತು ಬಿಎನ್‌ಪಿ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕಗಳು ಜುನೈದ್ ಬಾಬು ನಗರಿಯ ಉನ್ನತಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗೋಚರಿಸಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಕುಖ್ಯಾತ ಗುಂಪನ್ನು ರಾಜಕೀಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಹಿರಿಯ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಪತ್ರಕರ್ತ ಮಹಫುಜ್ ಅನಮ್ ಅವರ ಇತ್ತೀಚಿನ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದಂತೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರ ಭೇಟಿಯ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳಿಗೆ ನಿಜವಾದ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ತನ್ನ ಹೊಸ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಇದು ಶಾ ಅಹ್ಮದ್ ಶಫಿ ನೇತೃತ್ವದ ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ಗುಂಪಲ್ಲ ಎಂದುತೋರಿಸುವುದಾಗಿದೆ. ಹಾಗೂ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆಯ ಪತ್ರಿಕೆ ದಿ ಡೈಲಿ ಸ್ಟಾರ್ ನ ಸಂಪಾದಕ ಅನಾಮ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ಸರ್ಕಾರ ತುಷ್ಟೀಕರಣ ನೀತಿ ಹೆಫಜತ್-ಇ-ಇಸ್ಲಾಂ ಗುಂಪನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ದೃಢ ನಿಶ್ಚಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹಿಂದುಸ್ತಾನ್‌ ಟೈಮ್ಸ್‌ ತನ್ನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ.
ಹೆಫಜತ್ ಅದರ ಹೊಸ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಮೂಲಭೂತವಾದಿ ಶಕ್ತಿಗಳು ಸಮಾಜದ ಮತ್ತಷ್ಟು ಇಸ್ಲಾಮೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಒಗ್ಗೂಡಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ