ಚಿಲ್ಲರೆ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಹಣದುಬ್ಬರ ಮಾರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ಶೇ.5.52ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ

ಚಿಲ್ಲರೆ ಕ್ಷೇತ್ರದ (Retail) ಹಣದುಬ್ಬರವು ಮಾರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 5.52 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಹಾರ ಬೆಲೆಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಗ್ರಾಹಕ ಬೆಲೆ ಸೂಚ್ಯಂಕ (ಸಿಪಿಐ) ಆಧಾರಿತ ಚಿಲ್ಲರೆ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 5.03 ರಷ್ಟಿತ್ತು.ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಕಚೇರಿ (ಎನ್‌ಎಸ್‌ಒ) ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಆಹಾರದ ಬುಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿನ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 4.94 ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಇಂಧನ ಮತ್ತು ಬೆಳಕು’ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 3.53 ರಷ್ಟಿತ್ತು. ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ 2020-21ರ ಜನವರಿ-ಮಾರ್ಚ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಚಿಲ್ಲರೆ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಶೇ 5 ಮತ್ತು ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ಎರಡು ತ್ರೈಮಾಸಿಕಗಳಲ್ಲಿ ಶೇ 5.2 ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 5 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು.
ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಚಿಲ್ಲರೆ ಕ್ಷೇತ್ರದ (Retail) ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ತನ್ನ ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿಗೆ ತಲುಪಿಸುವಾಗ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಸಿಪಿಐ ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಶೇ 4 ರಷ್ಟು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಎರಡೂ ಕಡೆ ಶೇಕಡಾ 2 ರಷ್ಟು ಅಂತರವಿದೆ. ಹಣದುಬ್ಬರ ಕಳವಳವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ತನ್ನ ಕೊನೆಯ ಹಣಕಾಸು ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಲ ದರವನ್ನು (ರೆಪೊ) ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ