ದೇಶೀಯ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ ಸೇರಿ ನಾಲ್ಕು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು

ನವ ದೆಹಲಿ: ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಇಲಾಖೆ (ಡಿಬಿಟಿ) ಶುಕ್ರವಾರ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮತ್ತು ಹ್ಯಾಫ್ಕೈನ್ ಬಯೋಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಶನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಸೇರಿದಂತೆ ನಾಲ್ಕು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ಅನುದಾನದಲ್ಲಿ, ಲಸಿಕೆಯ ಸಹ-ಡೆವಲಪರ್ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ತನ್ನ ಹೊಸ ಬೆಂಗಳೂರು ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಉತ್ಪಾದನೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು 65 ಕೋಟಿ ಪಡೆಯಲಿದ್ದು, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಹ್ಯಾಫ್‌ಕೈನ್ ಕಂಪನಿಗೆ ಸಹ 65 ಕೋಟಿ ರೂ. ನೆರವು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ಎರಡು ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲದೆ, ಇನ್ನೆರಡು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಾದ ಇಂಡಿಯನ್ ಇಮ್ಯುನೊಲಾಜಿಕಲ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಇಮ್ಯುನೊಲಾಜಿಕಲ್ಸ್ ಮತ್ತು ಬಯೋಲಾಜಿಕಲ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಸಹ ಆಗಸ್ಟ್ ಅಥವಾ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 10-15 ಮಿಲಿಯನ್ ಡಜನ್ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಹಣ ಪಡೆಯಲಿವೆ.
ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ತನ್ನ ಬೆಂಗಳೂರು ಸೌಲಭ್ಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸುಮಾರು ಎರಡು ಮೂರು ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಇದು ಒಟ್ಟಾರೆ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 700 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು 60 ಮಿಲಿಯನ್‌ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ತಯಾರಿಸುವ ಕಂಪನಿಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಸುಮಾರು 200 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಗಿದೆ.
ಹಣಕಾಸಿನ ನೆರವಿನ ನಂತರ, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಲಸಿಕೆಯ ಪ್ರಸ್ತುತ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಮೇ ಅಥವಾ ಜೂನ್ ವೇಳೆಗೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ ವೇಳೆಗೆ ಸುಮಾರು 6-7 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳು, ಹ್ಯಾಫ್‌ಕೈನ್ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದೆ.ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು 10 ಕೋಟಿ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ತಲುಪುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಹಾಫ್ಕಿನ್ ಬಯೋಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ಸ್ ಸುಮಾರು 12 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಆದರೆ, 6 ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಕಂಪೆನಿಯನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ ಈ ಸೌಲಭ್ಯವು ತಿಂಗಳಿಗೆ 20 ಮಿಲಿಯನ್ ಡಜನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಡಿಬಿಟಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ