ಸ್ಟಾಕ್ ಇಲ್ಲ.. ಮೇ 1ರಂದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಲಸಿಕೆ ಆರಂಭಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಆಡಳಿತದ ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳು

ನವ ದೆಹಲಿ: ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು 18 ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ತೆರೆಯುವ ಐದು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು, ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ಆಡಳಿತ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳು  ಸಾಕಷ್ಟು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ಕಾರಣ ಮೇ 1 ರಂದು ಲಸಿಕೆ ಆರಂಭಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾನುವಾರ ಹೇಳಿವೆ.
ಮೇ 15ರ ವರೆಗೆ ಮೊದಲು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್‌ ಡೋಸೇಜ್ ಪೂರೈಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ತಯಾರಿಸುವ ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್‌ಐಐ) ತಿಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಆಡಳಿತದ ರಾಜಸ್ಥಾನ್ ಹೇಳಿದೆ.
ನಮಗೆ ಸೀರಮ್ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ತಿಳಿಸಲಾಯಿತು. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ತಮಗೆ ದೊರೆತ ಆದೇಶಗಳು… ಆ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಅವರಿಗೆ ಮೇ 15 ರವರೆಗೆ ಸಮಯ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ನಮಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರಶ್ನೆಯೆಂದರೆ, ರಾಜ್ಯಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಏನು? ಇದನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಬೇಕು. ನಮ್ಮ ಮುಂದಿರುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಏನೆಂದರೆ, 18-45 ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ ನಾವು 3.13 ಕೋಟಿ ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ; ನಾವು ಅವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡುತ್ತೇವೆ? ಎಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವ ರಘು ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದರು.
ಕೊವಿಡ್‌ ವಾಕ್ಸಿನ್ ತಯಾರಿಸುವ ಎಸ್‌ಐಐ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ “ಈ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣ ಪೂರೈಸುವಂತೆ ತಿಳಿಸಬೇಕು. ನಾವು ಪಾವತಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೇವೆ ಆದರೆ ದರಗಳು ಏಕರೂಪವಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಅವರು ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡ ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ತಮ್ಮ ಸಹವರ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. “ಇದನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಗಮನಿಸಬೇಕು ಎಂದರು.

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಜೆಎಂಎಂನೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ.
“ಎಲ್ಲರಿಗೂ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ತೆರೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ… ಆದರೆ ಲಸಿಕೆಗಳು ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ರಾಜ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊರೆ ಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಅಪಖ್ಯಾತಿಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ… ನೋಡಿ, ‘ನಾವು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗಳನ್ನು ತೆರೆದಿದ್ದೇವೆ’ ಎಂದು ಸಿಧು ಹೇಳಿದರು.
ಮೇ 15 ರವರೆಗೆ ಬುಕಿಂಗ್ ಇದೆ ಎಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಒಂದೇ ಉತ್ತರ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ … ಅದರ ನಂತರ ಸರಬರಾಜು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವ ಬನ್ನಾ ಗುಪ್ತಾ, ನಾವು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ನಾವು ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತೇವೆಯೇ? ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, 18-45 ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲು 30 ಲಕ್ಷ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಡೋಸೇಜ್ ನೀಡುವಂತೆ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಅಮರಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪಂಜಾಬ್ ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.ಆದಾಗ್ಯೂ, “18-45 ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ನೀಡಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಮೇ 15 ರ ಮೊದಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಡ್ರಗ್ ರಿಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ತಾರತಮ್ಯ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಎಲ್ಲಾ ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳು ಆರೋಪಿಸಿವೆ.
ಶೇ 30 ರಷ್ಟು ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ಹರಡಿರುವ ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಗಂಭೀರವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಚೇತರಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣವು ಶೇಕಡಾ 98.60 ರಿಂದ 73.60 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ಶೇಕಡಾ 0.70 ರಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ 8 ಲಕ್ಷ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಗಳು ಉಳಿದಿವೆ ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ; ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ 4 ಲಕ್ಷ ಡೋಸ್‌ಗಳಿವೆ ಎಂದು ಸಿಧು ಹೇಳಿದರೆ ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಗುಪ್ತಾ, ರಾಜ್ಯವು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಿಂದ ರಿಮ್ಡೆವಿರ್ ಖರೀದಿಸಲು ಬಯಸಿದೆ, ಆದರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಆಮದುಗಳಿಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿಲ್ಲ ಎಂದರು.
ಕೇಂದ್ರವು ಲಸಿಕೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕು, ”ಎಂದು ಸಿಧು ಹೇಳಿದರು.ಕೇಂದ್ರವು ತಯಾರಕರ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿದೆ. ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಡೋಸ್‌ಗೆ 150 ರೂ. ಒಂದು ಸಂವಿಧಾನ, ಒಂದು ತೆರಿಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸರ್ಕಾರ ಈಗ ಲಸಿಕೆಗಳ ಭೇದಾತ್ಮಕ ಬೆಲೆಗಳ ಮೂಲಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಎಂದು ಗುಪ್ತಾ ಆರೋಪಿಸಿದರು
ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ “ಅತ್ಯಂತ ತಾರತಮ್ಯ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಲ್ಲದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ನೀತಿ ಪರಿಚಯಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕೇಂದ್ರ ನಾಯಕತ್ವ ಭಾನುವಾರ ಆರೋಪಿಸಿದೆ..
ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ನೀತಿಯು 18-45 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಭಾರತದ ಯುವಕರನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟಿದೆ, ಅವರ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಯಾವುದೇ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಅಥವಾ ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಂದ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಇರುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಂವಹನ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ರಂದೀಪ್ ಸುರ್ಜೆವಾಲಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ