ಆರ್‌ಬಿಐನಿಂದ ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಪುನರ್ರಚನೆ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ವಿಸ್ತರಣೆ

ಮುಂಬೈ: ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದ ಕೋವಿಡ್ ಪುನರ್ರಚನೆ ಚೌಕಟ್ಟಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಗ್ರಾಹಕರು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಒದಗಿಸಿದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕೇತರರಿಗೆ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬುಧವಾರ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದೆ.
ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಳಮಟ್ಟದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿನ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.
ಕೋವಿಡ್ 2.0 ಗಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಬ್ಲಾಂಕೆಟ್‌ ನಿಷೇಧವನ್ನು( blanket moratorium) ಒದಗಿಸಲಾಗಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಆರ್‌ಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ 25 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮೊತ್ತದ ಮಾನ್ಯತೆಗಳ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ, ಇದು ಮಾರ್ಚ್ 31, 2021 ರ ವರೆಗೆ ಪ್ರಮಾಣಿತವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಚೌಕಟ್ಟಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಪುನರ್ರಚನೆಯನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30 ರವರೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದ 90 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಚೌಕಟ್ಟಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಲ ಪುನರ್ರಚನೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ಸಣ್ಣ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ, ನಿಷೇಧವನ್ನು ಗರಿಷ್ಠ 2 ವರ್ಷಗಳ ವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸಬಹುದು.ಅಲ್ಲದೆ, ಮೊದಲೇ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಪುನರ್ರಚಿಸಿದ ಸಣ್ಣ ಸಾಲಗಾರರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ಯನಿರತ ಬಂಡವಾಳ ಚಕ್ರದ ಮರುಮೌಲ್ಯಮಾಪನ, ಅಂಚುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರತ ಬಂಡವಾಳದ ಅನುಮೋದಿತ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ.
ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ಕಿರುಬಂಡವಾಳ ಉದ್ಯಮವು ಸಾಲಗಾರರ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಪುನರ್ರಚಿಸಲು ಆರ್‌ಬಿಐನ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಕೋರಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಅಲೆಯು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನೋಯಿಸಿದಂತೆ ತುರ್ತು ದ್ರವ್ಯತೆ (urgent liquidity ) ಸಹಾಯವನ್ನು ಕೋರಿದ ನಂತರ ಈ ರಿಲಾಕ್ಸೇಶನ್ ಬರುತ್ತವೆ. ಮೇ 3 ರಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ದಾಸ್ ಎನ್‌ಬಿಎಫ್‌ಸಿ ಮತ್ತು ಎಂಎಫ್‌ಐಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಎರಡು ಉದ್ಯಮ ಸಂಘಗಳಾದ ಸಾ-ಧನ್ ಮತ್ತು ಎಂಎಫ್‌ಐಎನ್ (ಕಿರುಬಂಡವಾಳ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್) ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಉಪ ಗವರ್ನರ್‌ಗಳಾದ ಎಂ.ಕೆ. ಜೈನ್ ಮತ್ತು ಎಂ.ಡಿ. ಪತ್ರ, ಮತ್ತು ಆರ್‌ಬಿಐನ ಇತರ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕೂಡ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ