ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣೆ ಫಲಿತಾಂಶ 2021: ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಭದ್ರಕೋಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಿನ್ನಡೆ.. ರೈತರ ಹೋರಾಟ ಕಾರಣ..?

ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ನಡೆಯಲಿರುವ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಸೆಮಿಫೈನಲ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿರುವ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳುಆಡಳಿತ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸೂಚನೆಯಂತಿದೆ.
ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಬೆಂಬಲಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು 747 ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ವಾರ್ಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದಿದ್ದರೆ, ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು 690 ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದಿದ್ದಾರೆ. ಮೇ 2 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಎಣಿಕೆ ಇನ್ನೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.
ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಮೂರು ಹಂತದ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣೆಗೆ ತಮ್ಮ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ನೀಡದಿದ್ದರೂ, ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ ನೇತೃತ್ವದ ಬಿಜೆಪಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕೋವಿಡ್ -19 ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪ ಹಾಗೂ ಪ್ರಚಾರಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಈ ಫಲಿತಾಂಶ ಬರುತ್ತಿದೆ. ಜೊತೆಗೆಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ನೂತನ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ರೈತ ಸಮುದಾಯವೂ ದೊಡ್ಡ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದು ಇದು ಸಹ ಫಲಿತಾಂಶ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ರೈತ ಸಮುದಾಯ ಚುನಾವಣೆ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ.
ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ರಾಜಕೀಯ ಯುದ್ಧಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಮೌನದ ನಂತರ ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಇದು ಉಸಿರುಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಪಕ್ಷವು ತನ್ನ ಭದ್ರಕೋಟೆಗಳಾದ ಅಯೋಧ್ಯೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಗ ರಾಜ್‌ದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಹಾನಿ ಅನುಭವಿಸಿದೆ.
ಗೋರಖ್‌ಪುರದ ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ ಅವರ ಹೋಮ್‌ ಟರ್ಫ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಕ್ಷೇತ್ರ ವಾರಾಣಸಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಾರ್ಟಿ ಪ್ರಬಲ ಪೈಪೋಟಿ ನೀಡಿದ್ದು,ಜೊತೆಗೆ ತನ್ನ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಭದ್ರಕೋಟೆಗಳಾದ ಎಟಾವಾ, ಮೈನ್‌ಪುರಿ, ಫಿರೋಜಾಬಾದ್, ಅಜಮ್‌ಗಡ ಮತ್ತು ಎತಾಹ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಉತ್ತಮ ಪಡಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಇಟವಾದಲ್ಲಿ, ಅಖಿಲೇಶ್ ಯಾದವ್ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಮತ್ತು ಪ್ರಜ್ಞಿಶೀಲ್ ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಶಿವಪಾಲ್ ಯಾದವ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕೈಜೋಡಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು. ಕೇಸರಿ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ, ಆಘಾತಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಅಯೋಧ್ಯೆ, ಮಥುರಾ ಮತ್ತು ವಾರಣಾಸಿಯಂತಹ ಹಿಂದುತ್ವ ಪ್ರಬಲ ಕೋಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಳಪೆ ಪ್ರದರ್ಶನ.
ಪಕ್ಷದ ಬೆಂಬಲಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಅಯೋಧ್ಯೆಯ 40 ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ 24 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ, ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಕೇವಲ ಆರು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಎಂದು ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ, ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಕಾಣುವಷ್ಟು ಕಠೋರವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಕೆಲವು ನಾಯಕರಿಗೆ ಟಿಕೆಟ್ ನಿರಾಕರಿಸಿತ್ತು. ಈಗ, ಬಿಜೆಪಿ ಶಿಬಿರವು ಬಂಡುಕೋರರು ಸೇರಿದಂತೆ ಈ ಸ್ವತಂತ್ರರು ಕೇಸರಿ ಪಕ್ಷದೊಂದಿಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.
ವಾರಾಣಸಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ 40 ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಎಂಟನ್ನು ಮಾತ್ರ ಗಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಎಸ್‌ಪಿ 14 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ.
ಮಥುರಾದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವತಿ ನೇತೃತ್ವದ ಬಹುಜನ ಸಮಾಜ ಪಕ್ಷವು 12 ಸ್ಥಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಆರ್‌ಎಲ್‌ಡಿ ಎಂಟು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದೆ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ಒಂಬತ್ತು ಸ್ಥಾನಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ರಾಜ್ಯ ರಾಜಧಾನಿ ಲಕ್ನೋದಲ್ಲಿ, 25 ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಟ್ರೆಂಡ್‌ಗಳು ಎಸ್‌ಪಿ ಬೆಂಬಲಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನುಎಂಟರಲ್ಲಿ ಲೀಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದರೆ ಬಿಜೆಪಿ ಕೇವಲ ಮೂರರಲ್ಲಿ ಮುಂದಿದೆ.
ಹಾಪುರ್, ಬಿಜ್ನೋರ್, ಮೊರಾದಾಬಾದ್, ಸಂಭಾಲ್, ಬರೇಲಿ, ಇಟಾ, ಫಿರೋಜಾಬಾದ್ ಮುಂತಾದ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಪಿಲಿಭಿತ್, ಕಾಸ್ಗಂಜ್, ಅಮ್ರೋಹ ಮುಂತಾದ ಇತರ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಸರಿ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಕಠಿಣ ಹೋರಾಟ ನೀಡುತ್ತಿದೆ.
ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗಿಂತ ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಮುಂದಿರುವ ಜಿಲ್ಲೆಗಳು: ಫರುಖಾಬಾದ್, ಇಟವಾ, ಬಲರಾಂಪುರ್, ಅಮ್ರೋಹಾ, ಸಿದ್ದಾರ್ಥನಗರ, ಮಥುರಾ, ಅಜಮ್‌ಗ h, ಶ್ರಾವಸ್ತಿ, ಚಂದೌಲಿ, ಫಿರೋಜಾಬಾದ್, ಮೈನಾಪುರ , ಡಿಯೋರಿಯಾ, ಲಕ್ನೋ, ಅಯೋಧ್ಯೆ, ಉನ್ನಾವೊ, ಅಮ್ರೋಹಾ, ವಾರಾಣಸಿ, ಮಿರ್ಜಾಪುರ, ಗೊಂಡಾ, ಕಾನ್ಪುರ್, ಬಾಲಿಯಾ, ಕುಶಿನಗರ ಮತ್ತು ಸುಲ್ತಾನಪುರ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಬಿಜೆಪಿ ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಈ ವಾದವನ್ನು ಒಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ. ಪಕ್ಷದಿಂದ ಬಂಡಾಯವಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿ ಗೆದ್ದವರು ಹಾಗೂ ಟಿಕೆಟ್‌ ಸಿಗದ್ದಕ್ಕೆ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದವರು ಬಿಜೆಪಿ ಜೊತೆಗೇ ಇದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಈ ಚುನಾವಣೆ ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಬೆಂಬಲವಿರುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗಿಂತ ಸ್ವತಂತ್ರ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಚಾನೆಲ್‌ನ ಅಂತಿಮ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಸ್ವತಂತ್ರರು ಪ್ರಸ್ತುತ 1,238 ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಮುನ್ನಡೆ ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ.
ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಎಲ್ಲ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಮತ ಎಣಿಕೆ ಮುಗಿದ ನಂತರ ಬಹುತೇಕ ಸ್ಪಷ್ಟ ಚಿತ್ರಣ ಸಿಗಬಹುದು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ