ಮೂರು ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದ ಆರ್‌ಬಿಐ

ಮುಂಬೈ: ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಜೂನ್ 21 ರಂದು ವಿವಿಧ ನಿಯಮ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳಿಗಾಗಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಮೂಲದ ಬಾರಾಮತಿ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಮೊಗವೀರ ಸಹಕಾರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಇಂದಾಪುರ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಳಿಗೆ ವಿತ್ತೀಯ ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದೆ.
ಠೇವಣಿ ಖಾತೆಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಕೆವೈಸಿ ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಕುರಿತು ಆರ್‌ಬಿಐ ನೀಡಿರುವ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣ ಮುಂಬೈನ ಮೊಗವೀರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ 12 ಲಕ್ಷ ರೂ. ದಂಡ ಮತ್ತು ಶಾಸನಬದ್ಧ / ಇತರ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಾದ ನಗರ ಸಹಕಾರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು (ಯುಸಿಬಿಗಳು) ಮತ್ತು ಕೆವೈಸಿ ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಕುರಿತು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೊರಡಿಸಿದ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಇಂದಾಪುರ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ 10 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಮತ್ತು ಶಾಸನಬದ್ಧ / ಇತರ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಾದ ಯುಸಿಬಿಗಳ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಬಾರಮತಿ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ರೂ.ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಮೊಗವೀರ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಪರಿಶೀಲನಾ ವರದಿಯು, ಮಾರ್ಚ್ 31, 2019 ರಂತೆ ತನ್ನ ಹಣಕಾಸಿನ ಸ್ಥಿತಿ ಆಧರಿಸಿ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹಕ್ಕು ಪಡೆಯದ ಠೇವಣಿಗಳನ್ನು ಠೇವಣಿದಾರರ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತಿ ನಿಧಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವರ್ಗಾಯಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಖಾತೆಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ಪರಿಶೀಲನೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಇದು ಖಾತೆಗಳ ಅಪಾಯ ವರ್ಗೀಕರಣದ ಆವರ್ತಕ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಖಾತೆಗಳಿಗಾಗಿ ಅನೇಕ ವಿಶಿಷ್ಟ ಗ್ರಾಹಕ ಗುರುತಿನ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು (ಯುಸಿಐಸಿ) ಹೊಂದಿರುವ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಯುಸಿಐಸಿ ಹೊಂದಿರುವ ಅನೇಕ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಇಂದಾಪುರ ಅರ್ಬನ್ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಸುರಕ್ಷಿತ ಮುಂಗಡಗಳ ಒಟ್ಟು ಸೀಲಿಂಗ್‌ಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಖಾತೆಗಳ ಅಪಾಯ ವರ್ಗೀಕರಣದ ನಿಯತಕಾಲಿಕ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಇದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ದಿ ಬಾರಾಮತಿ ಸಹಕರಿ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ತಪಾಸಣೆ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿವೇಕಯುತ ಇಂಟರ್-ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಸಿಂಗಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್) ಮಾನ್ಯತೆ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಈ ವರದಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಈ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ದಂಡವನ್ನು ಏಕೆ ವಿಧಿಸಬಾರದು ಎಂಬ ಕಾರಣವನ್ನು ಕೇಳಿ ಆರ್‌ಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿತ್ತು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪ್ರತ್ಯುತ್ತರಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಖಿಕ ಸಲ್ಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿದ ನಂತರ, ಆ ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿತ್ತೀಯ ದಂಡ ವಿಧಿಸುವ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಲಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ