ಆರಂಭಿಕ ಉತ್ಸಾಹದ ನಂತರ 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವೇಗ ಕುಂಠಿತ:ತಜ್ಞರ ಕಳವಳ

ನವದೆಹಲಿ: ಆರಂಭಿಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉತ್ಸಾಹದ ನಂತರ ನಂತರ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ 60ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವೇಗ ಕುಂಠೀತವಾಗಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಇದಕ್ಕೆ ಓಡಾಟದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಡೋಸುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಧಾರರಹಿತ ಆತಂಕಗಳು ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಂಕಿ-ಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಇದುವರೆಗೆ 2.29 ಕೋಟಿ ವೃದ್ಧರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು, 6.71 ಕೋಟಿ ಜನರು ಈವರೆಗೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ 2021 ರಲ್ಲಿ 60ವರ್ಷ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 14.3 ಕೋಟಿ ಇದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 16 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಮಾರ್ಚ್ 1 ರಿಂದ ಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಿಗೆ ಮತ್ತು 45-ಪ್ಲಸ್ ಸಹ-ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು.
ಮಾರ್ಚ್ 13 ಮತ್ತು ಏಪ್ರಿಲ್ 2 ರ ನಡುವೆ ವಾರದಲ್ಲಿ 60 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಸರಾಸರಿ 80.77 ಲಕ್ಷ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಜೂನ್ 5 ರಿಂದ 25 ರ ನಡುವೆ ಸಾಪ್ತಾಹಿಕ ಅಂಕಿ -ಅಂಶವು ಸುಮಾರು 32 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರವಾದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ತುತ್ತಾಗುವ 60 ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರಿಗೆ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಟ್ಟುಕತೆಗಳು, ತಪ್ಪು ಕಲ್ಪನೆಗಳು ಮತ್ತು ವದಂತಿಗಳು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಗೆ ದೊಡ್ಡ ಅಡಚಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಕೊವಲೇಶನ್‌ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆ ಭದ್ರತೆ (The Coalition for Food and Nutrition Security) ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಸುಜೀತ್ ರಂಜನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವರು ತಾವು ಎಂದಿಗೂ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇತರರು ವೈರಸ್ ಸ್ವತಃ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಅನುಮೋದಿತ ಲಸಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಪನಂಬಿಕೆ ಕೂಡ ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆ ಹಿಂಜರಿಕೆ ಯಾವಾಗಲೂ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಿದ್ಯಮಾನವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇಂದು ಅದು ಪ್ರವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿಂದ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಪರಿಣತಿಯಿಲ್ಲದ ಆದರೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಅನುಸರಣೆ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಬಹುದು “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ