ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್, ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ, ಮಾಡರ್ನಾ ಲಸಿಕೆಗಳು ಗರ್ಭಿಣಿಯರಿಗೆ,ಹಾಲುಣಿಸುವ ತಾಯಂದಿರಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ: ಡಾ ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್‌

ನವದೆಹಲಿ: ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್, ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್, ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ ಮತ್ತು ಮೊಡೆರ್ನಾ ಎಂಬ ನಾಲ್ಕು ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳು ಹಾಲುಣಿಸುವ ತಾಯಂದಿರು ಮತ್ತು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಅವರ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀತಿ ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯ ಡಾ.ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್ ಮಂಗಳವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಬಂಜೆತನದೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಾ.ವಿ.ಕೆ ಪಾಲ್ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದರು.
ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದ್ದು, ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಇದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಡಾ.ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್‌ ಮಂಗಳವಾರ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತವು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌ -19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಮತ್ತು ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ರಷ್ಯಾದ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ ಗೆ ತುರ್ತು ಬಳಕೆಯ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು. ಇನಾಕ್ಯುಲೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಲು ಮಾಡರ್ನಾ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಕೂಡ ಮಂಗಳವಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯಿತು.
ಈ ನಾಲ್ಕು ಲಸಿಕೆಗಳು (ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್, ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್, ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ ಮತ್ತು ಮಾಡರ್ನಾ) ಹಾಲುಣಿಸುವ ತಾಯಂದಿರಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆಗೆ ಬಂಜೆತನದೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಡಾ.ವಿ.ಕೆ ಪಾಲ್ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.
ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುವುದು. ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಇದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯ ಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಮಾಲೋಚನೆ ನೀಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಮುಂಚೂಣಿ ಕೆಲಸಗಾರರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದೆ.
90 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸೋಂಕಿತ ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲು ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದೆ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡರೂ, ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಕ್ಷೀಣಿಸುವುದು ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದು ಭ್ರೂಣದ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಫ್ಯಾಕ್ಟ್-ಶೀಟ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಹೇಳಿದೆ.
ಆದ್ದರಿಂದ, ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟಿನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. “ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ತೀವ್ರ ರೋಗ ಮತ್ತು ಸಾವಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ತೀವ್ರವಾದ ರೋಗದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಇತರ ಎಲ್ಲ ರೋಗಿಗಳಂತೆ, ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೂ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಬೊಜ್ಜು, 35 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ವಯಸ್ಸಿನಂತಹ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಕೋವಿಡ್ -19 ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ತೀವ್ರ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ಟಿಪ್ಪಣಿಯು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ನೀಡಬೇಕಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆಯುಳ್ಳ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು” ಎಂದು ಟಿಪ್ಪಣಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಪ್ರಶ್ನೆ-ಉತ್ತರ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ರಚಿಸಲಾದ ಟಿಪ್ಪಣಿ, ಮುಂಚೂಣಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಅವರ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್-ಪಾಸಿಟಿವ್
ಗರ್ಭಿಣಿಯರು, 35 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹಳೆಯವರು, ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿರುವವರು, ಮಧುಮೇಹ ಅಥವಾ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಂತಹ ಮೊದಲೇ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾಯಿಲೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೈಕಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ತೊಂದರೆಗಳು ಉಂಟಾಗುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿದೆ ಎಂದು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಹೇಳಿದೆ .
ಪ್ರಸ್ತುತ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಗೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕು ತಗುಲಿದ್ದರೆ, ಹೆರಿಗೆಯಾದ ಕೂಡಲೇ ಆಕೆಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಓದಿದೆ.
ಯಾವುದೇ ಔಷಧಿಯಂತೆ, ಲಸಿಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೌಮ್ಯವಾಗಿರುವ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ನಂತರ, ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಗೆ ಸೌಮ್ಯ ಜ್ವರ, ಇಂಜೆಕ್ಷನ್ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನೋವು ಅಥವಾ 1-3 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ಅನಾರೋಗ್ಯ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಭ್ರೂಣ ಮತ್ತು ಮಗುವಿಗೆ ಲಸಿಕೆಯ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.
ಬಹಳ ವಿರಳವಾಗಿ (1-5 ಲಕ್ಷ ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು) ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಕೋವಿಡ್ -19 ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಪಡೆದ 20 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು, ಇದು ತಕ್ಷಣದ ಗಮನವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ