ಅಸ್ಸಾಂ ಸ್ಥಳೀಯ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಒಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ: ಸಿಎಂ ಶರ್ಮಾ

ಅಸ್ಸಾಂನ ಸ್ಥಳೀಯ ಮುಸ್ಲಿಮರ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಹಿಮಂತ ಬಿಸ್ವಾ ಶರ್ಮಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಭಾನುವಾರ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಸ್ಫೋಟವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ಕರೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಲವಾರು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲಾಯಿತು ಆದರೆ ರಾಜ್ಯದ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಫೋಟದ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸಲಾಗಿದೆ. “ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ರಾಜ್ಯದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆರ್ಥಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಅಗ್ರ ಐದರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯವು ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದರೆ, ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು ಎಂದು ಸಭೆಯ ನಂತರ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಶರ್ಮಾ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನಡೆಸಲು ಯೋಜಿಸಿರುವ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಭೆ ಮೊದಲನೆಯದು. “ಮೊದಲ ಸಭೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮುದಾಯದೊಂದಿಗೆ ಆಗಿತ್ತು. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ವಲಸಿಗರಿಂದ ಭಿನ್ನರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ವಲಸೆ ಬಂದ ಮುಸ್ಲಿಮರ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತೇವೆ ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.ಮುಂದಿನ ಎರಡು-ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿರ್ವಹಣೆ ಕುರಿತು ಸರಣಿ ಸಭೆಗಳು ನಡೆಯಲಿವೆ.
ಭಾನುವಾರದ ಸಭೆಯು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಸ್ಥಿರೀಕರಣ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಆರೋಗ್ಯ, ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣ, ಕೌಶಲ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸೇರ್ಪಡೆ ಮುಂತಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಎಂಟು ಉಪ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ಈ ಗುಂಪುಗಳು ತಮ್ಮ ವರದಿಗಳನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತವೆ, ನಂತರ ಮುಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅವರಲ್ಲಿ ಬಡತನ ಮತ್ತು ಅನಕ್ಷರತೆಯಂತಹ ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲು “ಯೋಗ್ಯ ಕುಟುಂಬ ಯೋಜನೆ ರೂಢಿಗಳನ್ನು” ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮುಸ್ಲಿಮರ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಶರ್ಮಾ ಈ ಹಿಂದೆ ಕೇಳಿದ್ದರು. ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆಗಳ ಫಲಾನುಭವಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವು ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. 2019 ರಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳ ರೂಢಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಅದು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರನ್ನೂ ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ಅಸ್ಸಾಂ ಪಂಚಾಯತ್ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಕಾಯ್ದೆ, 2018 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.
2011 ರ ಜನಗಣತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮುಸ್ಲಿಮರು ಅಸ್ಸಾಂನ 3.12 ಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 34.2 ರಷ್ಟಿದ್ದಾರೆ. 2001 ರಲ್ಲಿ, ಮುಸ್ಲಿಮರು 2.67 ಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 30.9 ರಷ್ಟಿದ್ದರೆ, 1991 ರಲ್ಲಿ ಇದು 2.24 ಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 28.4 ರಷ್ಟಿತ್ತು. 1990 ಮತ್ತು 2000 ರ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಮುಸ್ಲಿಂ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂಯೋಜಿತ ವಾರ್ಷಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರವು 1991-2001ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 1.77 ರಿಂದ 2001-2011ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 1.57 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ.
ಸ್ಥಳೀಯ ಮುಸ್ಲಿಂ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು 40 ಲಕ್ಷ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗೋರಿಯಾ, ಮೊರಿಯಾ ಮತ್ತು ದೇಶಿ ಎಂಬ ಮೂರು ತೊರೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಗೊರಿಯಾಗಳು ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳೀಯ ಗುಂಪುಗಳು ಮತ್ತು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದಿಂದ ಮತಾಂತರಗೊಂಡವರು, ಮೊರಿಯರ ಪೂರ್ವಜರನ್ನು ಅಹೋಮ್ ರಾಜರು ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳಾಗಿ ಕರೆತಂದರು ಮತ್ತು ದೇಶಿಗಳು ಕೋಚ್-ರಾಜ್‌ಬಾಂಗ್ಶಿ ಸಮುದಾಯದಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಮತಾಂತರಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ಅವರು ವಲಸೆ ಬಂದ ಬಂಗಾಳಿ-ಮಾತನಾಡುವ ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ