ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಗಸ್ಟ್ 4ರ ವರೆಗೆ ಕೋವಿಡ್ ಡೆಲ್ಟಾ ಪ್ಲಸ್ ರೂಪಾಂತರದ 83 ಪ್ರಕರಣಗಳ ವರದಿ: ಸರ್ಕಾರ

ನವದೆಹಲಿ: ಆಗಸ್ಟ್ 4ರ ವರೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ರೂಪಾಂತರದ ಒಟ್ಟು 83 ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿದ್ದು, ಈ ಪೈಕಿ 33 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ದಾಖಲಿಸಿದೆ.
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 11 ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡು 10 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಲೋಕಸಭೆಗೆ ಶುಕ್ರವಾರ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಜೀನೋಮ್ ಸೀಕ್ವೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಖಾಸಗಿ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಿಗೆ ಅನುಮತಿ ಇದೆಯೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವರಾದ ಭಾರತಿ ಪ್ರವೀಣ್ ಪವಾರ್, ಭಾರತೀಯ ಇನ್ಸಾಕ್‌ಒಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದು ಪರಿಗಣನೆಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು INSACOG ನ ಭಾಗವಾಗಲು ತಮ್ಮ ಇಚ್ಛೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿವೆ. ಅವರ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅವರ ಸೇರ್ಪಡೆ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ತಮ್ಮ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಜೀನೋಮಿಕ್ ಡೇಟಾದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ನಿರಂತರ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ. ಆವರ್ತಕ ನವೀಕರಣಗಳನ್ನು ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು INSACOG ನ ಮಾಧ್ಯಮ ಬುಲೆಟಿನ್ ಮೂಲಕ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
ಜಿನೊಮ್ ಸೀಕ್ವೆನ್ಸಿಂಗ್‌ಗಾಗಿ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಡೇಟಾವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಉಲ್ಬಣಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರದ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ಸಚಿವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಿದ ಪವಾರ್, SARS-CoV-2 ವೈರಸ್‌ನ ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಹೇಳಿದರು, ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಜೀನೋಮಿಕ್ ಸೀಕ್ವೆನ್ಸಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಪುಣೆಯ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ವೈರಾಲಜಿ ಮೂಲಕ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.
ತರುವಾಯ, ಕೇಂದ್ರವು ಭಾರತೀಯ SARS-CoV-2 ಜೀನೋಮಿಕ್ ಕನ್ಸೋರ್ಟಿಯಂ (INSACOG) ಅನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ 10 ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳ ಒಕ್ಕೂಟವಾಗಿ, ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ, ಭಾರತೀಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಮಂಡಳಿ (ICMR) ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ( CSIR)ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ.
INSACOG ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳ ಜಾಲವನ್ನು 28 ರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪವಾರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮೂಲಕ ರೂಪಾಂತರಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವಾಗ, ತಜ್ಞರ ಸಲಹೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಾ-ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ನ ಐದು ಪಟ್ಟು ತಂತ್ರ- ಚಿಕಿತ್ಸೆ-ಲಸಿಕೆ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್-ಸೂಕ್ತ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಕ್ಷೇತ್ರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

advertisement
ಓದಿರಿ :-   ಜಮ್ಮು-ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯರಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮತ ಚಲಾವಣೆಗೆ ಅವಕಾಶ: 25 ಲಕ್ಷ ಹೊಸ ಮತದಾರರ ಸೇರ್ಪಡೆ ಸಾಧ್ಯತೆ, ಎನ್‌ಸಿ, ಪಿಡಿಪಿ ತೀವ್ರ ಆಕ್ಷೇಪ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement