ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿ: ಸತತ 8 ನೇ ಬಾರಿಗೆ 4%ರಷ್ಟಿದ್ದ ರೆಪೊ ದರ ಹಾಗೆಯೇ ಉಳಿಸಿದ ಆರ್‌ಬಿಐ

ಮುಂಬೈ: ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಪ್ರಮುಖ ಸಾಲ ದರಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಶುಕ್ರವಾರದ ಮೂರನೇ ದ್ವೈಮಾಸಿಕ ಹಣಕಾಸು ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಅನುಕೂಲಕರ ನಿಲುವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಂಡಿದೆ. ರೆಪೊ ದರವು 4 ಪ್ರತಿಶತ ಮತ್ತು ರಿವರ್ಸ್ ರೆಪೊ ದರ 3.35% ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ರೆಪೊ ದರವನ್ನು 4 ಶೇಕಡಾದಲ್ಲಿ ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ ರಿವರ್ಸ್ ರೆಪೋ ದರ ಸಹ 3.35% ಬದಲಾಗದೆ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್‌ ಶಿವಕಾಂತ ದಾಸ ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಹಣಕಾಸು ನೀತಿಯ ನಿಲುವು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಣದುಬ್ಬರವು ಗುರಿಯೊಳಗೆ ಉಳಿಯುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಆರ್‌ಬಿಐ 100 ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಹಣದುಬ್ಬರದ ಮೇಲೆ, ಪಥವು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಏರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಆರು ಸದಸ್ಯರ ಹಣಕಾಸು ನೀತಿ ಸಮಿತಿ (ಎಂಪಿಸಿ) ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಗುರಿಯನ್ನು ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 22ರಲ್ಲಿ 9.5% ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಹಿಂದಿನ ಎಂಪಿಸಿ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ದಾಸ್ ರೆಪೋ ದರವನ್ನು ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಡಲು ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಷ್ಟು ಕಾಲದವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಮಾರ್ಚ್ 2020 ರಿಂದ, ಆರ್‌ಬಿಐ ರೆಪೊ ದರಗಳನ್ನು ದಾಖಲೆಯ ಕನಿಷ್ಠ 4 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಇಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 2020 ರಲ್ಲಿ 75 ಬಿಪಿಎಸ್ ಮತ್ತು ಮೇ 2020 ರಲ್ಲಿ 40 ಬಿಪಿಎಸ್ ಎರಡು ದರ ಕಡಿತ ಮಾಡಿದೆ.
ಆರ್‌ಬಿಐ ಸತತ ಎಂಟು ಬಾರಿ ಪಾಲಿಸಿ ದರಗಳಲ್ಲಿ ಯಥಾಸ್ಥಿತಿ ಕಾಯ್ದುಕೊಂಡಿದೆ. ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕನಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಪಾಲಿಸಿ ದರವನ್ನು ಮೇ 22, 2020 ರಂದು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿತು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ