ಉಕ್ರೇನ್‌ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗ-ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾರತ

ನವದೆಹಲಿ: ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಕುರಿತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮಂಡಳಿ ನಡೆಸಿದ ತುರ್ತು ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸೋಮವಾರ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದಿದೆ.
ಉಕ್ರೇನ್ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ಮೇಲೆಇಪ್ಪತ್ತೊಂಬತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪರವಾಗಿ ಮತ ಹಾಕಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದವು, 5 ವಿರುದ್ಧ ಮತ್ತು 13 ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರವಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದವು.
ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ 11 ನೇ ತುರ್ತು ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭಾರತದ ಕಾಯಂ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಟಿ.ಎಸ್‌. ತಿರುಮೂರ್ತಿ, ವಿವಾದಗಳ ಶಾಂತಿಯುತ ಇತ್ಯರ್ಥವು ಭಾರತದ ಸ್ಥಿರ ನಿಲುವಾಗಿದೆ. ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯ ಹಾದಿಗೆ ಮರಳುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬೇರೆ ಆಯ್ಕೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ನನ್ನ ಸರ್ಕಾರ ದೃಢವಾಗಿ ನಂಬುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯಸಭೆಯ ಅಪರೂಪದ ತುರ್ತು ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ, ಭಾರತಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ರಷ್ಯಾವು ಉಕ್ರೇನ್ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಡಜನ್ನುಟ್ಟಲೆ ದೇಶಗಳ ರಾಯಭಾರಿಗಳು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. “ಉಕ್ರೇನ್ ಬದುಕುಳಿಯದಿದ್ದರೆ … ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಾಂತಿ ಉಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ಭ್ರಮೆ ಬೇಡ. ಉಕ್ರೇನ್ ಬದುಕುಳಿಯದಿದ್ದರೆ, ಮುಂದೆ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ವಿಫಲವಾದರೆ ನಾವು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡುವಂತಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಉಕ್ರೇನ್ ರಾಯಭಾರಿ ಸರ್ಗಿ ಕಿಸ್ಲಿಟ್ಯಾ ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯಸಭೆಯ ಮೊದಲ ತುರ್ತು ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.
ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆಂಟೋನಿಯೊ ಗುಟೆರೆಸ್, ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ಒಕ್ಕೂಟದ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳ ಉಲ್ಬಣವು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮಾನಿಟರಿಂಗ್ ಮಿಷನ್ ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾನವೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ. “ಬಂದೂಕುಗಳು ಈಗ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿವೆ, ಆದರೆ ಸಂವಾದದ ಮಾರ್ಗವು ಯಾವಾಗಲೂ ಮುಕ್ತವಾಗಿರಬೇಕು. ನಮಗೆ ಈಗ ಶಾಂತಿ ಬೇಕು” ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆಂಟೋನಿಯೊ ಗುಟೆರೆಸ್ ಸಾಮಾನ್ಯಸಭೆಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “”
ರಷ್ಯಾದ ರಾಯಭಾರಿ ವಾಸಿಲಿ ನೆಬೆಂಜಿಯಾ ಅವರು ಪೂರ್ವ ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಬೇರ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರದೇಶಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ “ವಿಶೇಷ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ” ಎಂದು ಕರೆಯುವ ತನ್ನ ದೇಶದ ಸಮರ್ಥನೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ನಿರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದರು.
ನ್ಯೂಜಿಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ರಾಯಭಾರಿ, ಕ್ಯಾರೊಲಿನ್ ಶ್ವಾಲ್ಗರ್, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು “ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ತನ್ನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸಲು ವಿಫಲವಾದಾಗ, ನಾವು, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆ, ಈಗ ನಮ್ಮ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ನಿಲ್ಲಬೇಕು” ಎಂದು ಶ್ವಾಲ್ಗರ್ ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಕಾಶ್ಮೀರ ಟಿವಿ ಕಲಾವಿದೆ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದ ಇಬ್ಬರು ಲಷ್ಕರ್ ಉಗ್ರರ ಹತ್ಯೆ: ಪೊಲೀಸರು

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ