ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ “ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣ ಖಂಡಿಸುವ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ನಿರ್ಣಯದ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾರತ

ನವದೆಹಲಿ: ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧದ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ಖಂಡಿಸುವ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ ನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಮತದಾನದ ವೇಳೆ ಭಾರತ ಬುಧವಾರ ಮತ್ತೆ ಗೈರಾಗಿದೆ.
ಮಾಸ್ಕೋ ಮತ್ತು ಕೀವ್‌ ನಡುವಿನ ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಿರ್ಣಯಗಳ ಕುರಿತು ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಾರದೊಳಗೆ ದೇಶವು ಮೂರನೇ ಬಾರಿಗೆ ಗೈರುಹಾಜರಾಗಿದೆ.

193-ಸದಸ್ಯರ ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯು ತನ್ನ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮಗ್ರತೆಗೆ ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಲು ಬುಧವಾರ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು “ಬಲವಾದ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಖಂಡಿಸಿದೆ.
ಪರವಾಗಿ 141 ಮತಗಳು, ಐದು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಮತಗಳನ್ನು ಹಾಕಿದವು ಮತ್ತು 35 ದೇಶಗಳು ಮತದಾನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗೈರು ಹಾಜರಾಗುವುದರೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ನಿರ್ಣಯ ಅಂಗೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಮಹಾಸಭೆ ಕರತಾಡನ ಮಾಡಿತು.

ನಿರ್ಣಯವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲು 2/3 ಬಹುಮತದ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ನಿರ್ಣಯವು ತನ್ನ ಪರಮಾಣು ಪಡೆಗಳ ಸನ್ನದ್ಧತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ರಷ್ಯಾದ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧ ಬಲದ ಈ “ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಬಳಕೆ” ಯಲ್ಲಿ ಬೆಲಾರಸ್ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿರಲು ಕರೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ರಾಜಕೀಯ ಮಾತುಕತೆ, ಮಾತುಕತೆ, ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಶಾಂತಿಯುತ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್ ನಡುವಿನ ಸಂಘರ್ಷದ ತಕ್ಷಣದ ಶಾಂತಿಯುತ ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ನಿರ್ಣಯವು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ, ಕೆನಡಾ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಜರ್ಮನಿ, ಐರ್ಲೆಂಡ್, ಕುವೈತ್, ಸಿಂಗಾಪುರ್, ಟರ್ಕಿ, ಉಕ್ರೇನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 100 ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ‘ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧ ಆಕ್ರಮಣ’ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಸಹ-ಪ್ರಾಯೋಜಿಸಿದವು.

ಓದಿರಿ :-   ಕೇಂದ್ರದ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಪೆಟ್ರೋಲ್-ಡೀಸೆಲ್ ಮೇಲಿನ ವ್ಯಾಟ್‌ ಇಳಿಸಿದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಒಡಿಶಾ, ಕೇರಳ

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ ನಿರ್ಣಯವು ಕಳೆದ ಶುಕ್ರವಾರ 15 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾರವಾದಂತೆಯೇ ಇತ್ತು, ಇದಕ್ಕೆ ಭಾರತವೂ ದೂರವಿತ್ತು. ಯುಎನ್‌ಎಸ್‌ಸಿ ನಿರ್ಣಯವು ಪರವಾಗಿ 11 ಮತಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಮೂರು ಗೈರುಹಾಜರಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ, ಖಾಯಂ ಸದಸ್ಯ ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ವೀಟೋವನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಿದ ನಂತರ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವಲ್ಲಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ವಿಫಲವಾದ ನಂತರ, ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಕುರಿತು 193 ಸದಸ್ಯರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ ಅಪರೂಪದ “ತುರ್ತು ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನ”ವನ್ನು ಕರೆಯಲು ಭಾನುವಾರ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮತ ಹಾಕಿತು. ಭಾರತವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಈ ನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಗೈರುಹಾಜರಾಗಿದ್ದು, “ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆ ಮತ್ತು ಮಾತುಕತೆಯ ಹಾದಿಗೆ ಮರಳುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬೇರೆ ಆಯ್ಕೆಯಿಲ್ಲ” ಎಂಬುದನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿತು.

ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಭಾನುವಾರದಂದು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮಾಸ್ಕೋ ವಿರುದ್ಧ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯು ಉಕ್ರೇನ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಕುರಿತು ಸೋಮವಾರ ಅಪರೂಪದ ತುರ್ತು ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ 76 ನೇ ಅಧಿವೇಶನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಶಾಹಿದ್ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಅಧಿವೇಶನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸಿದ್ದರು, 1950 ರಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯ 11 ನೇ ತುರ್ತು ಅಧಿವೇಶನ. ಭಾನುವಾರ ವಿಶವ ಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಇದು 40 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಕರೆಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.
ರಷ್ಯಾವು ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧ ಬಲಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರದ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಬೆದರಿಕೆ ಅಥವಾ ಬಲದ ಬಳಕೆಯಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು ಎಂದು ನಿರ್ಣಯವು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.
ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ “ವಿಶೇಷ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ” ಯ ಫೆಬ್ರವರಿ 24 ರ ರಷ್ಯಾ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವು, ಮಾಸ್ಕೋ “ತಕ್ಷಣ, ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮತ್ತು ಬೇಷರತ್ತಾಗಿ” ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಮಿಲಿಟರಿ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಉಕ್ರೇನ್ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ತನ್ನ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಗಡಿಯೊಳಗೆ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.

ಓದಿರಿ :-   ಅರ್ಜುನ್ ಸಿಂಗ್ ಘರ್ ವಾಪ್ಸಿ: ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗೆ ಮರಳಿದ ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ..!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ