ದೆಹಲಿಗೆ ಬಂದಿಳಿದ ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ, ಇಂದು ಎನ್‌ಎಸ್‌ಎ ದೋವಲ್, ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಜೈಶಂಕರ್ ಭೇಟಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿಳಿದಿದ್ದು, ಶುಕ್ರವಾರ (ಮಾರ್ಚ್‌ 25) ರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರ ಅಜಿತ್ ದೋವಲ್ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಎಸ್ ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ.
ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರ ಭೇಟಿ – ಜೂನ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಗಾಲ್ವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಘರ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಲಡಾಖ್‌ನ ನಂತರದ ಗಡಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಂತರ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಚೀನಾದ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಮೊದಲ ಭೇಟಿಯಾಗಿದೆ ಹಾಗೂ ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ಆಫ್ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕೋಆಪರೇಷನ್ (OIC) ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಕ್ರೋಶದ ನಡುವೆ ಬಂದಿದೆ.

ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ತಮ್ಮ ಭೇಟಿಯ ಕುರಿತು ಗಂಟೆಗಳ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯ ನಂತರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿಳಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ವಿಮಾನವು ಸ್ಪರ್ಶಿಸುವವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ದೃಢೀಕರಣವಿರಲಿಲ್ಲ.
ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ, ಕಾಶ್ಮೀರ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ವಾಂಗ್ ಯಿ, “ಕಾಶ್ಮೀರ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಕುರಿತು, ನಾವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅನೇಕ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ನೇಹಿತರ ಕರೆಯನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ. ಚೀನಾ ಕೂಡ ಅದೇ ಆಶಯವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರ ಟೀಕೆಗಳಿಗೆ ಬಲವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಭಾರತ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ – ಭಾರತದ ಆಂತರಿಕ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಅಧೀಕಾರವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಐಐಟಿ ಮದ್ರಾಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಟ್ರಯಲ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ನಿಂದ ಮೊದಲ 5G ಕರೆ ಮಾಡಿದ ಸಚಿವ ಅಶ್ವಿನಿ ವೈಷ್ಣವ್

ಚೀನಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರು ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸದಿರುವುದನ್ನು ನಾವು ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಭಾರತದ ಆಂತರಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳಾಗಿವೆ. ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಹಕ್ಕಿಲ್ಲ ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಅರಿಂದಮ್ ಬಾಗ್ಚಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುವ ಮೊದಲು, ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರು ಕಾಬೂಲ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ತಾಲಿಬಾನ್ ಆಡಳಿತಗಾರರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದರು. ರಾಜಕೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳ ವಿಸ್ತರಣೆ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾರಿಗೆ ಸಹಕಾರ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿದ್ದಾರೆ ವರದಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರೆಸ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರ ಅಫಘಾನ್ ಭೇಟಿಯು ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುತಿನ್ ಅವರ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ವಿಶೇಷ ರಾಯಭಾರಿ ಝಮೀರ್ ಕಾಬುಲೋವ್ ಅವರ ಕಾಬೂಲ್ ಪ್ರವಾಸದೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಯಿತು.
ಜೂನ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವ ಲಡಾಖ್‌ನ ಗಾಲ್ವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ಸೇನೆಗಳು ಘರ್ಷಣೆಯಾದಾಗ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹದಗೆಟ್ಟವು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹಲವಾರು ಸುತ್ತಿನ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ಮಟ್ಟದ ಮಾತುಕತೆಗಳ ನಂತರ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಎರಡೂ ಕಡೆಯಿಂದ ಸೈನ್ಯ ಹಿಂತೆಗೆತದ ವರೆಗೆ ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಪೂರ್ವ ಲಡಾಖ್‌ನಲ್ಲಿ ಘರ್ಷಣೆಯ ಉಳಿದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ 15 ನೇ ಸುತ್ತಿನ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಮಿಲಿಟರಿ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 15 ರಂದು ನಡೆಸಲಾಯಿತು. 2020 ರ ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ 20 ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಚೀನಾ ಸೈನಿಕರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದರು. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಗೆ ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಇನ್ನೂ ಮರಳಿಲ್ಲ.

ಓದಿರಿ :-   ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ಪ್ರಕರಣ: ಮಸೀದಿ ತೆರವು ಕೋರಿದ್ದ ಅರ್ಜಿ ವಿಚಾರಣೆ ಯೋಗ್ಯ ಎಂದ ಮಥುರಾ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ