ಆಕ್ಸಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಐಡಿಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಗಳಿಗೆ ವಿತ್ತೀಯ ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದ ಆರ್‌ಬಿಐ

ಮುಂಬೈ: ಎಪ್ರಿಲ್ 8 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (RBI), ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿನ ಲೋಪಗಳಿಗಾಗಿ ಆಕ್ಸಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಐಡಿಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ 93 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳು ಮತ್ತು 90 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳ ವಿತ್ತೀಯ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ.
ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳಾದ ಸಾಲಗಳು, ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದಲ್ಲಿ ದಂಡ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುವುದು, ನಿಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕರ (ಕೆವೈಸಿ) ಸೇವೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಆರ್‌ಬಿಐ ನೀಡಿದ ಕೆಲವು ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಆಕ್ಸಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕ್ರಮವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರೆ, ವಂಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಐಡಿಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನಿಯಮಾವಳಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದೆ ಎಂದು ರಿಸರ್ವ್‌ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಹೇಳಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ತನ್ನ ಗ್ರಾಹಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಯಾವುದೇ ವಹಿವಾಟು ಅಥವಾ ಒಪ್ಪಂದದ ಸಿಂಧುತ್ವದ ಮೇಲೆ ದಂಡವನ್ನು ಹಾಕಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.
ಮಾರ್ಚ್ 31, 2017, ಮಾರ್ಚ್ 31, 2018 ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 31, 2019 ರಂತೆ ಎರಡೂ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಹಣಕಾಸು ಸ್ಥಿತಿಗಳ ಕುರಿತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣಾ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಾಗಿ ಆರ್‌ಬಿಐ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಶಾಸನಬದ್ಧ ತಪಾಸಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪಾಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವರದಿ, ತಪಾಸಣಾ ವರದಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಸಂಬಂಧಿತ ಪತ್ರವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಎನ್‌ಐಎ ಅಧಿಕಾರಿ-ಪತ್ನಿ ಹತ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣ: ಇಬ್ಬರು ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಗಲ್ಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಿದ ಕೋರ್ಟ್‌

ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ನಂತರ, ಆಕ್ಸಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸ್ಟಾಕ್ ಬ್ರೋಕರ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಂಜೂರಾದ ಇಂಟ್ರಾಡೇ ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಮಾರ್ಜಿನ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ವಿಮಾ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿತ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಖಾತೆ-ಆಧಾರಿತ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವಾಗ, ಮೂಲಗಳೊಂದಿಗೆ ಗ್ರಾಹಕರು ತಯಾರಿಸಿದ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಮಾನ್ಯವಾದ ದಾಖಲೆಗಳ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ. ವಿಶಿಷ್ಟ ಗ್ರಾಹಕ ಗುರುತಿನ ಕೋಡ್ (UCIC) ಬದಲಿಗೆ ಅನೇಕ CIF ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಗ್ರಾಹಕ ID ಗಳನ್ನು RBI ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಮತ್ತು ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ದಂಡದ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದ ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ನೇರವಾಗಿ ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾಗಿಲ್ಲದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, IDBI ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಆರ್‌ಬಿಐ ಜೂನ್ 08 ಮತ್ತು 09, 2019 ರಂದು ಇಬ್ಬರು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ನೆಟ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಗ್ರಾಹಕರ (ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು) ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಹು ಮೋಸದ ವಹಿವಾಟಿನ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ವಂಚನೆಗಳನ್ನು ಆರ್‌ಬಿಐಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಲು ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿಳಂಬ ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಆರ್‌ಬಿಐಗೆ 5 ಕೋಟಿ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೊತ್ತದ ವಂಚನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಫ್ಲ್ಯಾಶ್ ವರದಿಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬವಾಗಿದೆ. ಎರಡು ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಅನಧಿಕೃತ ಡೆಬಿಟ್ ವಹಿವಾಟುಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಫಂಡ್ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ಮೂಲಕ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ನೆಟ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್‌ಗೆ ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ರಜಾದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಮಯದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಐಡಿಬಿಐ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಇದರ ಮುಂದುವರಿಕೆಯಾಗಿ, ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಅದರ ಮೇಲೆ ಏಕೆ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಬಾರದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಲಾಯಿತು” ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ತನ್ನ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮಾಲ್ಡಾ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಂತದ ಮತಾಂತರ: ಸಿಬಿಐ-ಎನ್‌ಐಎ ತನಿಖೆಗೆ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಆದೇಶ

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪೆನಾಲ್ಟಿಗಳು ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿನ ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಆಯಾ ಗ್ರಾಹಕರೊಂದಿಗೆ ಅವರು ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಯಾವುದೇ ವಹಿವಾಟು ಅಥವಾ ಒಪ್ಪಂದದ ಸಿಂಧುತ್ವದ ಮೇಲೆ ಉಚ್ಚರಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ