ಆರ್‌ಬಿಐ ರೆಪೋ ದರ ಹೆಚ್ಚಳ: ಗೃಹ-ಕಾರು ಸಾಲದ ಇಎಂಐ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ, ಎಫ್‌ಡಿ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಅಚ್ಛೆ ದಿನ್

ನವದೆಹಲಿ: ಆಗಸ್ಟ್ 2018 ರಿಂದ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ದರದ ಹೆಚ್ಚಳದಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಬುಧವಾರ ಬೆಂಚ್‌ಮಾರ್ಕ್ ಸಾಲ ದರ ಅಥವಾ ರೆಪೊ ದರವನ್ನು 40 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳಿಂದ (ಬಿಪಿಎಸ್) 4.40 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಏರಿಸಿದೆ. ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿ ಸಮಿತಿಯು (MPC) ರೆಪೊ ದರದಲ್ಲಿ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಹೆಚ್ಚಳ ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ನಿದರ್ಶನವಾಗಿದೆ.
ಕಳೆದ ಮೂರು ತಿಂಗಳಿಂದ ಶೇ 6ರ ಗುರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಉಳಿದಿರುವ ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಈ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ, ಆರ್‌ಬಿಐನ ಈ ಕ್ರಮವು ಗೃಹ ಸಾಲ ಮತ್ತು ವಾಹನ ಸಾಲ ಪಡೆದವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಎಂಪಿಸಿಯು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ 87,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಲಿಕ್ವಿಡಿಟಿಯನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲು 50 ಬಿಪಿಎಸ್‌ನಿಂದ ನಗದು ಮೀಸಲು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಠೇವಣಿಗಳ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಶೇಕಡಾ 4.5 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಸಿಆರ್‌ಆರ್‌ ಹೆಚ್ಚಳವು ಮೇ 21 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ.

ರೆಪೋ ದರ ಎಂದರೇನು
‘REPO’ ಎಂದರೆ ‘ಮರುಖರೀದಿ ಆಯ್ಕೆ’ ಅಥವಾ ‘ಮರುಖರೀದಿ ಒಪ್ಪಂದ’. ರೆಪೊ ದರವು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಆರ್‌ಬಿಐನಿಂದ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವ ದರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡಲು RBI ಯ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ರೆಪೋ ದರವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ದೆಹಲಿಯ ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಸಂಕೀರ್ಣ ಉತ್ಖನನದ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೂ ನಿರ್ಧಾರವಾಗಿಲ್ಲ: ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರ ಸ್ಪಷ್ಟನೆ

ಗೃಹ ಸಾಲ, ಕಾರು ಸಾಲ EMIS
ಆರ್‌ಬಿಐ ರೆಪೊ ದರವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದಾಗ, ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಾಲದ ವೆಚ್ಚವು ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ರೆಪೋ ದರವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದಾಗ, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಂದ ಸಾಲಗಳ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತವೆ.
ಆದರೆ, ಈಗ ಆರ್‌ಬಿಐ ರೆಪೊ ದರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಗೃಹ ಸಾಲ, ಕಾರು ಸಾಲ ಮತ್ತಿತರ ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದರೆ, ಸಮಾನ ಮಾಸಿಕ ಕಂತುಗಳು (ಇಎಂಐಗಳು) ಸಹ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತವೆ, ಇದು ಸಾಲಗಾರರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ (FD) ಬಡ್ಡಿ ದರ..
ರೆಪೊ ದರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಆರ್‌ಬಿಐ ಕ್ರಮವು ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿಗಳ ಮೂಲಕ (ಎಫ್‌ಡಿ) ಹಣವನ್ನು ಇಡುವ ಠೇವಣಿದಾರರಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು FD ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ