ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಭಾರತೀಯ ಗೋಧಿಯ ರಫ್ತು, ಮರು-ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿದ ಯುಎಇ

ಅಬುಧಾಬಿ/ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತೀಯ ಗೋಧಿಯನ್ನು ಮರು-ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು, ಯುಎಇ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತದಿಂದ ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನ ರಫ್ತು ಮತ್ತು ಮರು-ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಿದೆ ಎಂದು ಗಲ್ಫ್ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಆರ್ಥಿಕ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಬುಧವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ.
ಇದು ಯುಎಇಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗುವ ಭಾರತೀಯ ಗೋಧಿಯನ್ನು ಯುಎಇಯ ದೇಶೀಯ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವುದನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಮೇ 13ರಂದು ಭಾರತವು ಗೋಧಿ ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ರಫ್ತುಗಳ ಮೇಲಿನ ಹಠಾತ್ ನಿಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಭಾರತೀಯ ಗೋಧಿಯನ್ನು ‘ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದನ್ನು’ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅದು ಉದ್ದೇಶಿಸದ ಮೂರನೇ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿತ್ತು.
ಯುಎಇಯ ನಿಷೇಧವನ್ನು ಅದರ ಸಚಿವಾಲಯವು ‘ಮೊರಟೋರಿಯಂ’ ಎಂದು ಕರೆಯಿತು, “ವ್ಯಾಪಾರ ಹರಿವಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿರುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ” ಮೇ 13 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಭಾರತವು ಮೇ 14 ರಂದು ಗೋಧಿ ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿತು, ಈಗಾಗಲೇ ನೀಡಲಾದ ಸಾಲದ ಪತ್ರ (LC ಗಳು) ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ, ಇದು 4,69,202 ಟನ್ ಗೋಧಿಯ ಸಾಗಣೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದೆ. ಯುಎಇ ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯಾಪಾರ ಪಾಲುದಾರರಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.
ಯುನೈಟೆಡ್ ಅರಬ್ ಎಮಿರೇಟ್ಸ್ ಆರ್ಥಿಕ ಸಚಿವಾಲಯವು ಈ ನಿಷೇಧವು “ಎಲ್ಲಾ ಗೋಧಿ ಪ್ರಭೇದಗಳಾದ ಕಠಿಣ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟುಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಮೇ 13, 2022 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಮುಕ್ತ ವಲಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಭಾರತ ಗಣರಾಜ್ಯದಿಂದ ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನ ರಫ್ತು ಮತ್ತು ಮರು-ರಫ್ತಿನ ಮೇಲೆ ನಿಷೇಧವನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಭಾರತ ಮತ್ತು ಯುಎಇ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಗ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ (ಸಿಇಪಿಎ) ಸಹಿ ಮಾಡಿದ್ದು, ಪರಸ್ಪರರ ಸರಕುಗಳ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸುಂಕಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು USD 100 ಶತಕೋಟಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಒಪ್ಪಂದವು ಮೇ 1 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು.

ಓದಿರಿ :-   ಶೂಟಿಂಗ್ ವೇಳೆ ಗಾಯಗೊಂಡ ಬಾಲಿವುಡ್‌ ನಟಿ ಶಿಲ್ಪಾ ಶೆಟ್ಟಿ

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೇ 13, 2022 ರ ಮೊದಲು ದೇಶಕ್ಕೆ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾದ ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡಲು/ಮರು-ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಬಯಸುವ ಕಂಪನಿಗಳು ಯುಎಇಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ವಿನಂತಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಯುಎಇ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಯುಎಇ ಸಚಿವಾಲಯವು ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ರಫ್ತು/ಮರು-ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಬಯಸುವ ಕಂಪನಿಗಳು ದೇಶದ ಹೊರಗೆ ರಫ್ತು ಅನುಮತಿಗಾಗಿ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ರಫ್ತು/ಮರು-ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಸಾಗಣೆಯ ಮೂಲವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ದಾಖಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಫೈಲ್‌ಗಳಿಂದ ಈ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕು.
ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾದ ರಫ್ತು ಪರವಾನಗಿಯು ವಿತರಿಸಿದ ದಿನಾಂಕದಿಂದ 30 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುಎಇಯಿಂದ ರಫ್ತು ಮಾಡುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಸಂಬಂಧಿತ ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಇಲಾಖೆಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement