‘ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ’ ವಿಷಯಗಳಿದ್ದ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ಇಬ್ಬರು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ವಿದ್ವಾಂಸರ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಿಂದ ಕೈಬಿಟ್ಟ ಅಲಿಘರ್ ಮುಸ್ಲಿಂ ವಿವಿ

ಅಲಿಘರ್: 20ನೇ ಶತಮಾನದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಲೇಖಕರಾದ ಅಬುಲ್ ಅಲಾ ಅಲ್-ಮೌದುದಿ ಮತ್ತು ಸಯ್ಯದ್ ಕುತುಬ್ ಅವರ ಕೃತಿಗಳು ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ಎಂದು ಆರೋಪ ಕೇಳಿಬಂದ ನಂತರ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಅಧ್ಯಯನ ವಿಭಾಗದ ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಿಂದ ಅಲಿಘರ್ ಮುಸ್ಲಿಂ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದೆ.
ಇಬ್ಬರು ಲೇಖಕರ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಸುಮಾರು 20 ವಿದ್ವಾಂಸರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದರು. ಪ್ರತಿಭಟನಾ ನಿರತ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಆಮೂಲಾಗ್ರ ರಾಜಕೀಯ ಇಸ್ಲಾಂ ಅನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಪಠ್ಯಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸೋಮವಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಎಂಯುನ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ವಿದ್ವಾಂಸರು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಟೀಕಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಲೇಖಕರ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ವಿಷಯಗಳೆಂದು ವಿವರಿಸಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಿರುವುದರಿಂದ ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ಅನಗತ್ಯ ವಿವಾದವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ನಾವು ಈ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಬುಧವಾರ ತಿಳಿಸಿದರು. ಇದನ್ನು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹರಣ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು ಎಂದರು.

advertisement
ಓದಿರಿ :-   ಭಾರೀ ಮಳೆ ಮಳೆಯ ಮಧ್ಯೆ ನೀರು ತುಂಬಿದ ಕಾಲೋನಿಯ ಬೀದಿಯೊಳಗೆ ರಾಜಾರೋಷವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಎಂಟು ಅಡಿ ಉದ್ದದ ಮೊಸಳೆ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಅಬುಲ್ ಅಲಾ ಅಲ್-ಮೌದುದಿ (1903-1979) ಒಬ್ಬ ಭಾರತೀಯ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ವಿಭಜನೆಯ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ವಲಸೆ ಹೋದರು. ಅವರು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಜಮಾತ್-ಎ-ಇಸ್ಲಾಮಿ ಎಂಬ ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಂಘಟನೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅವರ ಪ್ರಮುಖ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ “ತಫಿಮ್-ಉಲ್-ಕುರಾನ್” ಸೇರಿವೆ. ಅವರು 1926 ರಲ್ಲಿ ದಿಯೋಬಂದ್ ಸೆಮಿನರಿಯಿಂದ ಪದವಿ ಪಡೆದರು ಆದರೆ ಅದು ಮತ್ತು ಅದರ ರಾಜಕೀಯ ವಿಭಾಗ ಜಮಿಯತ್ ಉಲೇಮಾ-ಎ-ಹಿಂದ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಹೊಂದಿತ್ತು.
ಸಯ್ಯದ್ ಕುತುಬ್ (1906-1966), ಈಜಿಪ್ಟ್ ಲೇಖಕ, 1950 ಮತ್ತು 1960 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಬ್ರದರ್‌ಹುಡ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದರು.

ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಗಮಾಲ್ ಅಬ್ದುಲ್ ನಾಸರ್ ಅವರನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಜೈಲು ಪಾಲಾದರು. ಕುತುಬ್ ಕುರಾನ್ ಮತ್ತು “ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಂನಲ್ಲಿ” ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಹನ್ನೆರಡು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಲೇಖಕರ ಕೃತಿಗಳು ಐಚ್ಛಿಕ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ, ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾದರೆ ಆದೇಶದಂತೆ ಅಕಾಡೆಮಿಕ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸದೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡಬಹುದು ಎಂದು ಎಎಂಯು ವಕ್ತಾರ ಒಮರ್ ಪೀರ್ಜಾದಾ ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   5 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಯೂಬ್‌ ಅನ್ನು ಸಾಲ್ವ ಮಾಡಿ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದ 3 ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿ...!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement