750 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಉಪಗ್ರಹ ಹೊತ್ತ ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕ ರಾಕೆಟ್​ SSLV-D1 ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದ ಇಸ್ರೋ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಇಂದು ಭಾನುವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಿಂದ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣಾ ಉಪಗ್ರಹ ಹಾಗೂ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಉಪಗ್ರಹ ಹೊತ್ತೊಯ್ಯುವ ತನ್ನ ಚಿಕ್ಕ ರಾಕೆಟ್ ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಡಿ 1 ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದೆ..
ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಡಿ1 ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದೆ. ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಟರ್ಮಿನಲ್ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಡೇಟಾ ನಷ್ಟ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿದೆ. ಸ್ಥಿರ ಕಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸಲು ನಾವು ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಸ್. ಸೋಮನಾಥ್ ಹೇಳಿದರು.
ಎಸ್​ಎಸ್​ಎಲ್​-ಡಿ1 ಹೆಸರಿನ ಚಿಕ್ಕ ರಾಕೆಟ್,​ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣೆ ಉಪಗ್ರಹ (ಇಒಎಸ್​-02) ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ನಿರ್ಮಿತ ಉಪಗ್ರಹ ಅಜಾದಿಸ್ಯಾಟ್​ ಅನ್ನು ಸತೀಶ್​ ಧವನ್​ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಹೊತ್ತು ನಭಕ್ಕೆ ಜಿಗಿಯಿತು.”ಈ ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಯ ಮೂರು ಗುಂಪುಗಳು ಭಾಗವಹಿಸಿವೆ. ನಮಗೆ ಈ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದಕ್ಕೆ ನನಗೆ ತುಂಬಾ ಖುಷಿಯಾಗಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಶ್ರಮಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಇಂದು ನಾವು ಆಜಾದಿಸ್ಯಾಟ್ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ತೆಲಂಗಾಣದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಶ್ರೇಯಾ ಹೇಳಿದರು.

ವಿಶೇಷವೇನೆಂದರೆ, ಇಸ್ರೋ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನ (ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ) ದಿಂದ ಸಣ್ಣ ರಾಕೆಟ್​ ಅನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದೆ, ಇದನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಕಡಿಮೆ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನದ 75ನೇ ವರ್ಷದ ಅಮೃತ ಮಹೋತ್ಸವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿAzaadiSAT ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 75 ಶಾಲೆಗಳ 750 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರು ನಿರ್ಮಿಸಿದ 11-ಕಿಲೋಗ್ರಾಂ ತೂಕದ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ಎಸ್​ಎಸ್​ಎಲ್​-ಡಿ1 ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಹೊತ್ತು ಸಾಗಿದೆ. ಎಸ್​ಎಸ್​ಎಲ್​ವಿ 34 ಮೀ. ಎತ್ತರವಾಗಿದ್ದು, ಪಿಎಸ್​ಎಲ್​ವಿ ಗಿಂತ ಸುಮಾರು 10 ಮೀ ಕಡಿಮೆ ಇದೆ. ಪಿಎಸ್​ಎಲ್​ವಿಯ 2.8 ಮೀಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎರಡು ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ವ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಯ ಯಶಸ್ವಿ ಚೊಚ್ಚಲ ಹಾರಾಟದ ನಂತರ, ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಸ್. ಸೋಮನಾಥ್, ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಡಿ1 ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತು ಹಾಗೂ ಪ್ರತಿ ಹಂತವನ್ನೂ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿ ಬೇರ್ಪಟ್ಟಿತು ಎಂದರು. ಮಿಷನ್‌ನ ಟರ್ಮಿನಲ್ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಡೇಟಾ ನಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ನಾವು ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಉಪಗ್ರಹಗಳ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ವಾಹನದ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಸೋಮನಾಥ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಜಾಗತಿಕ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ಸೇವೆಗಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಇಸ್ರೋ SSLV ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ. SSLV ಬೇಡಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಇಸ್ರೋದ ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನವು 500 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ವರೆಗೆ ತೂಕವಿರುವ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ-ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಉಡಾಯಿಸಬಹುದು. ಮೈಕ್ರೋಸ್ಯಾಟ್ 2A 135-ಕಿಲೋಗ್ರಾಂ ಉಪಗ್ರಹವಾಗಿದ್ದು, 350-ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಸಮತಲ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಉಡಾವಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಯ ಮೊದಲ ಉಡಾವಣೆಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಾ ಪೇಲೋಡ್‌ನಂತೆ ಇಸ್ರೋ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸಣ್ಣ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣಾ ಉಪಗ್ರಹವಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಫೋನ್ 15 ಖರೀದಿಸಿದರೆ ಆರು ತಿಂಗಳು ಫ್ರೀ ಪ್ಲಾನ್ ಘೋಷಿಸಿದ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ...

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement