ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕತೆ 13.5% ಬೆಳವಣಿಗೆ; ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಇದು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಆದರೆ ಆರ್‌ಬಿಐ ಊಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದಿನ ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 13.5 ರಷ್ಟು ಬೆಳೆದಿದೆ, ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅದರ ವೇಗದ ವಾರ್ಷಿಕ ವಿಸ್ತರಣೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು, ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸ್ಥೂಲವಾಗಿ ಊಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಜನವರಿಯಿಂದ ಮಾರ್ಚ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 4.1 ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ. ಜೂನ್ 30ರ ವರೆಗಿನ ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನ (ಜಿಡಿಪಿ) ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ 13.5 ಶೇಕಡಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ GDP ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾರ್ಷಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ಮುಟ್ಟಿದಾಗ ಅದು ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ-ಖಿನ್ನತೆಯ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ 20.1 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿತ್ತು.ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಶೇಕಡಾ 0.4 ರಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗಿದೆ.
ಈ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ (ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್) ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ ದರವು ಬಹುಶಃ ಶೇಕಡಾ 16.2 ರಷ್ಟಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿತ್ತು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 15.2 ಶೇಕಡಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿತ್ತು, ಆದರೆ ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು 15.3 ಶೇಕಡಾ ಎಂದು ಹೇಳಿತ್ತು. ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಮೂಲ ಪರಿಣಾಮದಿಂದಾಗಿ ಎರಡಂಕಿಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಕೂಡ ಊಹಿಸಿದ್ದರು.
ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ಐಸಿಆರ್‌ಎ ಜಿಡಿಪಿ 13%ರಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ತನ್ನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ 2022 ಕ್ಕೆ ಬೆಳವಣಿಗೆ ದರವನ್ನು ಶೇಕಡಾ 15.7 ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿತ್ತು.
ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ರಾಷ್ಟ್ರದ ಅಗಾಧ ಸೇವಾ ಉದ್ಯಮವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ವೈರಸ್‌ನಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಯಾಣದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಸರಾಗಗೊಳಿಸಿವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ದೇಶೀಯ ಬೇಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿತು. ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಖಾಸಗಿ ಹೂಡಿಕೆಯು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದಿನ ಏಪ್ರಿಲ್ ನಿಂದ ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ 20.1 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಖಾಸಗಿ ಬಳಕೆ ಶೇ.25.9ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾದರೆ, ಸರ್ಕಾರದ ವೆಚ್ಚ ಶೇ.1.3ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದೆ.
ಆದರೆ ಮುಂದಿನ ಎರಡು ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿದರಗಳು ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ಚೇತರಿಕೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಗುಜ್ಜರ್, ಬಕರ್ವಾಲ್, ಪಹಾರಿ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಎಸ್‌ಟಿ ಮೀಸಲಾತಿ: ಅಮಿತ್ ಶಾ ಘೋಷಣೆ

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement