ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿಳಿದ ಎಂಟು ಏಸಿಯಾಟಿಕ್‌ ಚಿರತೆಗಳು: ಅವನ್ನು ಕುನೊ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಿರುವ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ನವದೆಹಲಿ: ನಮೀಬಿಯಾದಿಂದ ಎಂಟು ಚಿರತೆಗಳು ತಮ್ಮ ಹೊಸ ಮನೆಯಾದ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಕುನೊ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸಿದ್ದು, ಅವುಗಳನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಪರಿಚಯಿಸುವ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಭಾಗವಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಅದನ್ನು ಕುನೊ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ.
ಎಂಟು ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಹೊತ್ತ ವಿಮಾನವು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 8 ಗಂಟೆಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊದಲು ಗ್ವಾಲಿಯರ್‌ನ ಮಹಾರಾಜಪುರದ ವಾಯುನೆಲೆಗೆ ಆಗಮಿಸಿತು. ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆ (ಐಎಎಫ್) ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಮಾನಯಾನ ಸಚಿವ ಜ್ಯೋತಿರಾದಿತ್ಯ ಸಿಂಧಿಯಾ ಅವರು ಏರ್ ಫೋರ್ಸ್ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗೆ ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿದರು, ಅದು ಅವುಗಳನ್ನು ಕುನೊ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಒಯ್ದಿತು.
“ಚಿರತೆಗಳು ತಮ್ಮ ಹೊಸ ಮನೆಗೆ ಬಂದಿವೆ- ಕುನೋ – ನಮ್ಮ ಚಿರತೆಗಳಿಗೆ ಸ್ವರ್ಗೀಯ ಆವಾಸಸ್ಥಾನ” ಎಂದು ಸಚಿವರು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ವಾಯುನೆಲೆಯ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಈ ದೊಡ್ಡ ಬೆಕ್ಕುಗಳು ತುಂಬಾ ಸೌಮ್ಯವಾದ ನಿದ್ರಾಜನಕ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿವೆ, ಆದರೆ ಅವು ಶಾಂತವಾಗಿಲ್ಲ. ಅವೆಲ್ಲವೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಅವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಚಿರತೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿನ ವಿಶ್ವದ ಪ್ರಮುಖ ತಜ್ಞ ಡಾ ಲಾರಿ ಮಾರ್ಕರ್ ಹೇಳಿದರು.
ಚೀತಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ನಿಧಿಯ (CCF) ಪ್ರಕಾರ, ನಮೀಬಿಯಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಲಾಭರಹಿತ ಸಂಸ್ಥೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿರುವ ಐದು ಹೆಣ್ಣು ಚಿರತೆಗಳು ಎರಡರಿಂದ ಐದು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನದಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಗಂಡು ಚಿರತೆಗಳು 4.5 ವರ್ಷ ಮತ್ತು 5.5 ವರ್ಷಗಳ ವಯಸ್ಸಿನದು.
ಭಾರತವು ಹಿಂದೆ ಏಷ್ಯಾಟಿಕ್ ಚಿರತೆಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ 1952ರ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಪ್ರಭೇದವು ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು. ಖಂಡಾಂತರ ಸ್ಥಳಾಂತರ ಯೋಜನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಬೆಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನಮೀಬಿಯಾದಿಂದ ಭಾರತಕ್ಕೆ ತರಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಶಿಯೋಪುರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಗ್ವಾಲಿಯರ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 165 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಹೇರಳವಾದ ಬೇಟೆ ಮತ್ತು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಕುನೋ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ಈ ಚಿರತೆಗಳಿಗೆ ಮನೆಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ದೆಹಲಿಯ ಇಂಡಿಯಾ ಗೇಟ್‌ ಮೇಲೆ ರಾತ್ರಿಯ ಬಾನಂಗಳದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋಣ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧೀಜಿ ಅನಾವರಣ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ವಿಶಾಲವಾದ ಅರಣ್ಯ ಭೂದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ 748 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಹರಡಿರುವ ಕುನೋ ಪಾಲ್ಪುರ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವು ಶನಿವಾರದಂದು ಎಂಟು ಆಫ್ರಿಕನ್ ಚಿರತೆಗಳು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿಳಿದ ನಂತರ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹೊಸ ನೆಲೆಯಾಗಲಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಮಾನವ ವಸಾಹತುಗಳಿಲ್ಲದೆ, ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಕೊರಿಯಾದ ಸಾಲ್ ಕಾಡುಗಳಿಗೆ ಬಹಳ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ, ಈಗ ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢದಲ್ಲಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಏಷ್ಯಾಟಿಕ್ ಚಿರತೆ ಸುಮಾರು 70 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ಏಷ್ಯಾಟಿಕ್ ಚಿರತೆಗೆ ಸೂಕ್ತ ಸ್ಥಳವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಗಳು, ಕರಾವಳಿಗಳು ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಚಿರತೆಯ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಕಾಡು ಬೆಕ್ಕಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ತವಾದ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಒಂದು ದಶಕದ ಹಿಂದೆ ಯೋಜನೆಗಾಗಿ ಹಲವಾರು ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ, ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಾದ್ಯಂತ 2010 ಮತ್ತು 2012 ರ ನಡುವೆ ಹತ್ತು ಸೈಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ನಂತರ, ವೈಲ್ಡ್‌ಲೈಫ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ವೈಲ್ಡ್‌ಲೈಫ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಡಬ್ಲ್ಯೂಟಿಐ) ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳು, ಬೇಟೆಯ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳು, ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಡೆಸಿದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕುನೋ ಬಿಲ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನ ಅತ್ಯಂತ ಆದ್ಯತೆಯ ಆವಾಸಸ್ಥಾನ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಯಿತು.
ಕುನೊ ಬಹುಶಃ ದೇಶದ ಕೆಲವು ವನ್ಯಜೀವಿ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 24 ಹಳ್ಳಿಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸ್ಥಳಾಂತರ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸಾಕುಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಉದ್ಯಾನವನದ ಒಳಗಿನಿಂದ ತೆರವು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಹಳ್ಳಿ ಸೈಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಈಗ ಹುಲ್ಲುಗಳಿಂದ ತುಂಬಿವೆ ಮತ್ತು ಸವನ್ನಾ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಭೇಟಿ: ವರದಿಗಾರರ "ಕ್ಯಾರೆಕ್ಟರ್ ಸರ್ಟಿಫಿಕೇಟ್" ಕೇಳಿದ ಪೊಲೀಸರು..! ವ್ಯಾಪಕ ಟೀಕೆ ನಂತರ ಆದೇಶ ವಾಪಸ್

ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳ ಸಹ-ಅಸ್ತಿತ್ವ
ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹುಲಿ, ಸಿಂಹ, ಚಿರತೆ ಮತ್ತು ಏಸಿಯಾಟಿಕ್‌ ಚಿರತೆ ಸಹಬಾಳ್ವೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ದೊಡ್ಡ ಬೆಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ವಸತಿ ನೀಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕುನೊ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಉಳಿದಿರುವ ಏಕೈಕ ಸಿಂಹಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಕುನೊದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳಿಗೆ ಎರಡನೇ ಮನೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಯಿತು.
ಅರಣ್ಯವು 100 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗೆ ಸುಮಾರು ಒಂಬತ್ತು ಚಿರತೆಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಚಿರತೆಗಳ ಗಮನಾರ್ಹ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವು ಪ್ರಸ್ತುತ 21 ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ ಮತ್ತು ಬೇಟೆಯ ನೆಲೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 36 ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಅದು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಆದರೆ ಚಿರತೆಗಳು ವಾಸಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಈಗಾಗಲೇ ಇರುವ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಚಿರತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಕೆಲವು ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಆಫ್ರಿಕನ್ ಚಿರತೆ ಪರಿಚಯ ಯೋಜನೆ’ಯನ್ನು 2009 ರಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಎನ್‌ಪಿಯಲ್ಲಿ ಚಿರತೆ ಪರಿಚಯಿಸುವ ಯೋಜನೆಯು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ವಿಳಂಬವಾಯಿತು ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
IUCN ರೆಡ್ ಲಿಸ್ಟ್ ಆಫ್ ಥ್ರೆಟೆನ್ಡ್ ಸ್ಪೀಷೀಸ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದುರ್ಬಲ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಸವನ್ನಾ ಸೇರಿ 7,000 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಚಿರತೆಗಳು ಉಳಿದಿವೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

2.7 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement