ಅಂಗವಿಕಲರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಕೃತಕ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಕಾಲು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಇಸ್ರೋ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಅಂಗವಿಕಲರಿಗೆ ಆರಾಮವಾಗಿ ನಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕೃತಕ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಕಾಲನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ. ಕೃತಕ ಕಾಲು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಿಂದ ಸ್ಪಿನ್-ಆಫ್ ಆಗಿದ್ದು ಅದನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ತಯಾರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ಪಟ್ಟು ಅಗ್ಗವಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
ಹೊಸದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಲಾದ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಟೆಕ್ ಅನ್ನು ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್-ನಿಯಂತ್ರಿತ ಮೊಣಕಾಲುಗಳು (MPK) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸದ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಕಾಲುಗಳು ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಅಂಗವಿಕಲರಿಗೆ ವಿಸ್ತೃತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸುಮಾರು 1.6 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇಸ್ರೋ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿರುವ ಈ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಕಾಲು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಂಗವಿಕಲನಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಕಾರಿಡಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 100 ಮೀಟರ್ ನಡೆಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಈ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಎಂಪಿಕೆಗಳನ್ನು ವಿಕ್ರಮ್ ಸಾರಾಭಾಯ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರ (ವಿಎಸ್‌ಎಸ್‌ಸಿ), ಇಸ್ರೋ ನ್ಯಾಶನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಲೊಕೊಮೊಟರ್ ಡಿಸಾಬಿಲಿಟೀಸ್ (ಎನ್‌ಐಎಲ್‌ಡಿ), ದೀನದಯಾಳ್ ಉಪಾಧ್ಯಾಯ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಪರ್ಸನ್ಸ್ ವಿತ್ ಫಿಸಿಕಲ್‌ ಡಿಸ್ಸೆಬಿಲಿಟಿಸ್‌ & ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್ ಲಿಂಬ್ ಮ್ಯಾನುಫ್ಯಾಕ್ಚರಿಂಗ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ALIMCO) ಜೊತೆ ಎಂಒಯು ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ. ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಲಿಂಬ್ ಮೈಕ್ರೊಪ್ರೊಸೆಸರ್, ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ಡ್ಯಾಂಪರ್, ಲೋಡ್ ಮತ್ತು ನೀ ಆಂಗಲ್‌ ಸೆನ್ಸರ್ಸ್‌, ಜಾಯಿಂಟ್‌ ನೀ-ಕೇಸ್, ಲಿ-ಐಯಾನ್ ಬ್ಯಾಟರಿ, ಇಲೆಕ್ಟ್ರಿಕಲ್‌ ಹಾರ್ನೆಸ್‌ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮುಕೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಜೀವ ಬೆದರಿಕೆ, ಕರೆ ಮಾಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಮುಂಬೈನ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸ್ಫೋಟಿಸುವ ಬೆದರಿಕೆ

ಇದು ಸಂವೇದಕ ಡೇಟಾದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಡಿಗೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಬಿಗಿತವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ನಡಿಗೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ನೈಜ-ಸಮಯದ ಡ್ಯಾಂಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅಂದಾಜು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾದ ವಾಕಿಂಗ್ ಪ್ಯಾರಾಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಪಿಸಿ-ಆಧಾರಿತ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಬಳಸಿ ಒಬ್ಬರ ಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಹೊಂದಿಸಬಹುದು. ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ ವಾಕಿಂಗ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಯತಾಂಕಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ. ವಿನ್ಯಾಸದ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ವಿಕಲಚೇತನರು ಕನಿಷ್ಠ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಕಾರಿಡಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 100 ಮೀ ನಡೆಯಬಹುದು. ಮೊಣಕಾಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಉಪ-ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ತೃಪ್ತಿಕರವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದವು” ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ. ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆಲೆ 4-5 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಅಂಗಗಳ ಬೆಲೆ 10-60 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸಮುದ್ರ ಸಸ್ತನಿಯು ಸಮುದ್ರ ಪರಭಕ್ಷಕ ದೊಡ್ಡ ಬಿಳಿ ಶಾರ್ಕನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಮೊದಲ ಪುರಾವೆ ತೋರಿಸಿದ ಈ ವೀಡಿಯೊ ...ವೀಕ್ಷಿಸಿ

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement