ಮೊದಲ ಮಂಗಳಯಾನಕ್ಕೆ ವಿದಾಯ..?: ಭಾರತದ ಚೊಚ್ಚಲ ಮಂಗಳಯಾನದಲ್ಲಿ ಈಗ ಇಂಧನ ಖಾಲಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರ, ಮಂಗಳ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಮಿಷನ್ – ಮಂಗಳಯಾನ – ತನ್ನ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ. ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ (MOM) ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರೊಪೆಲ್ಲಂಟ್ (ಬ್ಯಾಟರಿ) ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ, ಇದು ರೆಡ್ ಪ್ಲಾನೆಟ್‌ನ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ.
ಭಾರತದ ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಕ್ರಾಫ್ಟ್ ಪ್ರೊಪೆಲ್ಲಂಟ್ ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಬ್ಯಾಟರಿ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿ ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ, ದೇಶದ ಚೊಚ್ಚಲ ಅಂತರಗ್ರಹ ಮಿಷನ್ ‘ಮಂಗಳ ಯಾನ’ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ತನ್ನ ಸುದೀರ್ಘ ಇನ್ನಿಂಗ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಊಹಾಪೋಹಗಳಿಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಿದೆ.
450 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ (ಮಂಗಳ ಯಾನ) ಅನ್ನು ನವೆಂಬರ್ 5, 2013 ರಂದು PSLV-C25 ನಲ್ಲಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು MOM ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯನ್ನು ಅದರ ಮೊದಲ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 24, 2014 ರಂದು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಮಂಗಳದ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು.
ಸದ್ಯ, ಅದರಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಉಪಗ್ರಹ ಬ್ಯಾಟರಿ ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ, ಲಿಂಕ್ ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ” ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಮೂಲಗಳು ಲಿಂಕ್ ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ ತಿಳಿಸಿವೆ. ಆದರೆ ಇಸ್ರೋ ಇನ್ನೂ ಈ ಕುರಿತು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಏನನ್ನೂ ಹೇಳಿಲ್ಲ.
.
ಅದರ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಆರು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯನ್ನು ಮೀರಿ ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಕ್ರಾಫ್ಟ್ ಸುಮಾರು ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಗಮನಾರ್ಹ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   "ನಿಮಗೆ ನಾಚಿಕೆಯಾಗಬೇಕು, ನಿಮ್ಮ ವರ್ತನೆಗೆ ನಾನು ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸ್ತೇನೆ : 'ಕಾಶ್ಮೀರ ಫೈಲ್ಸ್' ಬಗ್ಗೆ ಇಸ್ರೇಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕನ ಟೀಕೆಗಳಿಗೆ ಇಸ್ರೇಲಿ ರಾಯಭಾರಿ ತೀವ್ರ ವಾಗ್ದಾಳಿ

MOM — ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಸಾಹಸೋದ್ಯಮ — ಮೇಲ್ಮೈ ಭೂವಿಜ್ಞಾನ, ರೂಪವಿಜ್ಞಾನ, ವಾತಾವರಣದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು, ಮೇಲ್ಮೈ ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ವಾತಾವರಣದ ಪಾರು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಐದು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪೇಲೋಡ್‌ಗಳನ್ನು (ಒಟ್ಟು 15 ಕೆಜಿ) ಸಾಗಿಸಿತು. ಐದು ಉಪಕರಣಗಳೆಂದರೆ: ಮಾರ್ಸ್ ಕಲರ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾ (MCC), ಥರ್ಮಲ್ ಇನ್ಫ್ರಾರೆಡ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರೋಮೀಟರ್ (TIS), ಮೀಥೇನ್ ಸೆನ್ಸರ್ ಫಾರ್ ಮಾರ್ಸ್ (MSM), ಮಾರ್ಸ್ ಎಕ್ಸೋಸ್ಫೆರಿಕ್ ನ್ಯೂಟ್ರಲ್ ಕಾಂಪೋಸಿಷನ್ ವಿಶ್ಲೇಷಕ (MENCA) ಮತ್ತು ಲೈಮನ್ ಆಲ್ಫಾ ಫೋಟೋಮೀಟರ್ (LAP).
MCC 1000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಮಂಗಳನ ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಭವಿಷ್ಯದ ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ (MOM-2) ಗಾಗಿ ISRO 2016 ರಲ್ಲಿ ಹೊರಬಂದಿತು ಆದರೆ ಅದು ಇನ್ನೂ ಡ್ರಾಯಿಂಗ್ ಬೋರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಮುಂಬರುವ ‘ಗಗನ ಯಾನ್’, ‘ಚಂದ್ರಯಾನ-3’ ಮತ್ತು ‘ ಆದಿತ್ಯ – L1’ ಯೋಜನೆಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆದ್ಯತೆಯ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿವೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಜಯ ಹಜಾರೆ ಟ್ರೋಫಿ: ಒಂದು ಓವರ್‌ನಲ್ಲಿ 7 ಸಿಕ್ಸರ್‌ ಹೊಡೆದು ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ರುತುರಾಜ್ ಗಾಯಕ್ವಾಡ್ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4.5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement