ಕೋವಿಡ್-19: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಹೊಸ ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ಉಪ-ರೂಪಾಂತರಿ: ಅವುಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದು ಇಲ್ಲಿದೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಒಮಿಕ್ರಾನ್‌ ಉಪ-ರೂಪಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಕೋವಿಡ್‌-19ರ BQ.1ನ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಭಾರತವು ಮಂಗಳವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿರುವ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಇದು ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ. ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಸೋಂಕಿನ ದೈನಂದಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಳವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ (3 ಸಾವಿರಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ).ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಿಂದ ವರದಿಯಾದ ಕೋವಿಡ್-19 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 17.7 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರದ ಹೊಸ ಎಕ್ಸ್‌ಬಿಬಿ ಉಪ-ವೇರಿಯಂಟ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸೇರಿವೆ. ರಾಜ್ಯದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಿಂದ ಹೊಸ ಉಪ-ರೂಪಾಂತರಿಯಿಂದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾದ ನಂತರ ಕೇರಳ ಸರ್ಕಾರವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಉಪ-ವ್ಯತ್ಯಯಗಳಾದ XBB ಮತ್ತು XBB1 ಕೋವಿಡ್-19 ವೈರಸ್‌ನ ಹಿಂದಿನ ರೂಪಾಂತರಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಸ್ಟ್ರೈನ್ – ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಅಲೆಯ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ ಹಾಗೂ ಇದನ್ನು ಕೋವಿಡ್ -19ರ ಸೌಮ್ಯವಾದ ಆದರೆ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುವ ರೂಪಾಂತರವೆಂದು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಒಮಿಕ್ರಾನ್‌ನ BA.5 ಉಪರೂಪಾಂತರಿಯ ಎರಡು ತಳಿಗಳು – BQ.1 ಮತ್ತು BQ.1.1 – ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇವು ಕೋವಿಡ್‌-19 ವಿರುದ್ಧ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇವು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ 10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.
ಹಿಂದಿನ ದಿನದಲ್ಲಿ, ದೇಶದಲ್ಲಿನ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಕ್ರಮವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ಪರಿಶೀಲನಾ ಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸಿತ್ತು .ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಸ್ಟ್ರೈನ್‌ನ ಉಪ-ರೂಪಾಂತರಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವಿಕೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಮಾಸ್ಕ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್-ಸೂಕ್ತ ನಡವಳಿಕೆಯ ನಿಯಮವು ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರಬೇಕು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಶ್ವದ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಸೌರಶಕ್ತಿ ಅಭಿವರ್ಧಕರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಅದಾನಿ ಗ್ರೀನ್‌ ಗೆ 2ನೇ ಸ್ಥಾನ

ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಹರಡುತ್ತಿರುವ ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಮತ್ತು ಉಪವಿಭಾಗಗಳ ಪಟ್ಟಿ ಇಲ್ಲಿದೆ:
BQ.1: ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಒಮಿಕ್ರಾನ್‌ ಸಬ್‌ವೇರಿಯಂಟ್ BQ.1 ಪ್ರಕರಣವು ಪುಣೆ ನಿವಾಸಿಗಳ ಮಾದರಿಯ ಜೀನೋಮ್ ಅನುಕ್ರಮದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದ ರೋಗಿಗಳು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
Omicron BF.7: ವಾಯವ್ಯ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಪತ್ತೆಯಾಯಿತು, ಉಪ-ವ್ಯತ್ಯಯವು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉಲ್ಬಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಇದು ಅಮೆರಿಕ, ಬ್ರಿಟನ್‌, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಜಿಯಂ ಹಾಗೂ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.
Omicron BF.7 ನ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣ – ಗುಜರಾತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ರಿಸರ್ಚ್ ಸೆಂಟರ್‌ನಿಂದ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ – ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಲೈವ್‌ಮಿಂಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.ಈ ತಳಿಯು ಹಿಂದಿನ ಸೋಂಕುಗಳು ಅಥವಾ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

XBB ರೂಪಾಂತರ: ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು Omicron ರೂಪಾಂತರದ ಹೊಸ ಉಪ-ರೂಪಾಂತರಿ XBB ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಪುಣೆಯಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಬ್ಯಾಚ್ ಮಾದರಿಗಳ ಜೀನೋಮ್ ಅನುಕ್ರಮವು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 5% ರಷ್ಟು ಮರುಸಂಯೋಜಕ XBB ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿಯೂ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ
XBB ಎರಡು ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಉಪ-ವಂಶಗಳ ನಡುವಿನ ಮರುಸಂಯೋಜಿತ ವಂಶಾವಳಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಸಿಂಗಾಪುರದ ಪ್ರಮುಖ ತಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರ ನಿಗಾ ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ.
ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ Omicron ನ ಇತರ ರೂಪಾಂತರಗಳು BA.2.3.20 ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.
ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ಟ್ರೈನ್‌ಗೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ್ದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಮತ ಹಾಕಿದ್ದಕ್ಕೆ ನನ್ನನ್ನು ಥಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.... : ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಸಿಎಂ ಶಿವರಾಜ್ ಚೌಹಾಣ ಭೇಟಿಯಾದ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆ

4 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement