ಡರ್ಟಿ ಪಿಕ್ಚರ್..! : ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಟಾಪ್, ರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಧಾನಿ ದೆಹಲಿಯೂ ಟಾಪ್‌ 10ರಲ್ಲಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಎಂಸಿಡಿ ಚುನಾವಣೆಗೂ ಮುನ್ನ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಕಸದ ರಾಜಕೀಯ ಬಿಸಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಗುರುವಾರ ಘಾಜಿಪುರದ ಹೂಳು ತುಂಬುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಎಎಪಿ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೊಡೆದಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಗಾಜಿಪುರದಲ್ಲಿನ ಕಸದ ಪರ್ವತವು ತಾಜ್ ಮಹಲ್‌ನಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಕುಳಿತಿರುವಾಗಲೂ, ದೆಹಲಿಯ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ಪರಸ್ಪರ ಆರೋಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಕಸವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ 10 ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯೂ ಸೇರಿದೆ. ಇದು ಘನತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ 6 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ (ದಿನಕ್ಕೆ 10,990 ಟನ್‌ಗಳು) ಮತ್ತು ಒಳಚರಂಡಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ 9 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ (ದಿನಕ್ಕೆ 3,330 ಮಿಲಿಯನ್ ಲೀಟರ್). ಗಾಜಿಪುರದ ಡಂಪ್ ಸೈಟ್‌ಗೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಸುಮಾರು 3,000 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಬರುತ್ತದೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, 2020-21ರಲ್ಲಿ ಘನತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯು 2015-16ರಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಮಾಲಿನ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಂಡಳಿ (CPCB) ಯ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, 2016-17ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 132.78 ಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಘನತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಅತ್ಯಧಿಕವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಿಜೋರಾಂ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆ ಮತ ಎಣಿಕೆ : ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಎಂಎನ್‌ಎಫ್ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಭಾರೀ ಹಿನ್ನಡೆ

2020-21ರ ಸಿಪಿಸಿಬಿ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತವು ಪ್ರತಿದಿನ 1,60,038.9 ಟನ್ ಘನತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. 95 ರಷ್ಟು ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಸಂಸ್ಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸುಮಾರು 18 ಪ್ರತಿಶತವು ಭೂಮಿಯಿಂದ ತುಂಬಿದ್ದರೆ, ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಒಟ್ಟು ತ್ಯಾಜ್ಯದ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ.
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ (ದಿನಕ್ಕೆ 22,632.71 ಟನ್), ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ (14,710 ಟಿಪಿಡಿ) ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ (13,709 ಟಿಪಿಡಿ) ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಘನತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ತ್ಯಾಜ್ಯದ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಭಾಗವನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯು 5 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಭಾರತವು ಪ್ರತಿದಿನ 72,368 ಮಿಲಿಯನ್ ಲೀಟರ್ ಕೊಳಚೆ ನೀರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಕೇವಲ 50 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ (ದಿನಕ್ಕೆ 9,107 ಮಿಲಿಯನ್ ಲೀಟರ್), ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ (8,263 ಎಂಎಲ್‌ಡಿ) ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡು (6,421 ಎಂಎಲ್‌ಡಿ) ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಳಚೆ ನೀರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿವೆ. ಇಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ದೃಢವಾದ ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅದೇ ರೀತಿ ಹೇಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಸಂಸ್ಕರಿಸದ ತ್ಯಾಜ್ಯವು ಜನರಲ್ಲಿ ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯದ ತೊಂದರೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಪದೇ ಪದೇ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಪುರಸಭೆಯ ಘನತ್ಯಾಜ್ಯ ಯೋಜನೆಗಳ ಕೊರತೆ, ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಹಣಕಾಸು ನಿಯಂತ್ರಣ ಚೌಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರ ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ತನೆಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಘನ ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಡೆತಡೆಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಮಂಗೇಶ್ ಸುರ್ವೆ ತಮ್ಮ ಹೊಸ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮರುರೂಪಿಸಿ ಪಕ್ಷದ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಗೆಲುವಿನ ಹಿಂದಿನ ಸೂತ್ರದಾರ ಈ ವಿಷ್ಣುದತ್ತ ಶರ್ಮಾ...

4.5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement