ಏಕರೂಪದ ಐಟಿಆರ್‌ ಫಾರ್ಮ್‌ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪ: ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದ ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯವು ಮಂಗಳವಾರ ಎಲ್ಲಾ ತೆರಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಬಳಕೆದಾರ ಸ್ನೇಹಿ ಏಕರೂಪದ  ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್ (ITR) ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ಹೊರತರುವುದನ್ನು  ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದೆ.
ಟ್ರಸ್ಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಲಾಭೋದ್ದೇಶವಿಲ್ಲದ ಸಂಸ್ಥೆ (NGO)ಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ತೆರಿಗೆದಾರರು ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಹೊಸ ಏಕರೂಪದ ಐಟಿಆರ್‌ (ITR) ನಮೂನೆಯೊಂದಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್‌ಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಈಗ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಡೈರೆಕ್ಟ್ ಟ್ಯಾಕ್ಸ್ (CBDT) ಡಿಸೆಂಬರ್ 15 ರೊಳಗೆ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, 7 ವಿಧದ ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್ (ITR) ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ವಿವಿಧ ವರ್ಗಗಳ ತೆರಿಗೆದಾರರು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಐಟಿಆರ್ ಫಾರ್ಮ್ 1 (ಸಹಜ್) ಮತ್ತು ಐಟಿಆರ್ ಫಾರ್ಮ್ 4 (ಸುಗಮ್) ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ತೆರಿಗೆದಾರರನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸರಳ ರೂಪಗಳಾಗಿವೆ. 50 ಲಕ್ಷದವರೆಗೆ ಆದಾಯ ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಸಂಬಳ, ಒಂದು ಮನೆ ಆಸ್ತಿ/ಇತರ ಮೂಲಗಳಿಂದ (ಬಡ್ಡಿ ಇತ್ಯಾದಿ) ಆದಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಸಹಜ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.
ITR-4 ಅನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ಹಿಂದೂ ಅವಿಭಜಿತ ಕುಟುಂಬಗಳು (HUF ಗಳು) ಮತ್ತು ಒಟ್ಟು 50 ಲಕ್ಷ ರೂ.ವರೆಗಿನ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಯಿಂದ ಆದಾಯ ಹೊಂದಿರುವ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ITR-2 ಅನ್ನು ವಸತಿ ಆಸ್ತಿಯಿಂದ ಆದಾಯ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು, ITR-3 ಅನ್ನು ವ್ಯಾಪಾರ/ವೃತ್ತಿಯಿಂದ ಲಾಭವಾಗಿ ಆದಾಯ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು, ITR-5 ಮತ್ತು 6 ಅನ್ನು ಕ್ರಮವಾಗಿ LLP ಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಸಲ್ಲಿಸಿದರೆ, ITR-7 ಅನ್ನು ಟ್ರಸ್ಟ್‌ಗಳಿಂದ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಬಿಡಿಟಿ (CBDT), ITR-1 ಮತ್ತು 4 ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ITR ರೂಪದಲ್ಲಿ ಆದಾಯದ ಆದಾಯವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.
ಐಟಿಆರ್-7 ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಆದಾಯದ ಆದಾಯವನ್ನು ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಏಕರೂಪದ   ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್ (ಐಟಿಆರ್) ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಇದು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುತ್ತದೆ. ಕರಡು ಐಟಿಆರ್ ರಿಟರ್ನ್ಸ್ ಸಲ್ಲಿಕೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರೇತರ ತೆರಿಗೆದಾರರಿಂದ ಐಟಿಆರ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ ಸಮಯವನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಡಿಟಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಇದೆಂಥ ನ್ಯಾಯ...ಐದು ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿಯ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಆರೋಪಿಗೆ ಕೇವಲ ಐದು ಬಸ್ಕಿ ಶಿಕ್ಷೆ....!

ತೆರಿಗೆದಾರರು ಅವರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸದ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ನೋಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದು ಉತ್ತಮ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ತಾರ್ಕಿಕ ಹರಿವು ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ತುಂಬುವಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಳಕೆದಾರ ಸ್ನೇಹಿ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗಳ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ವಿನ್ಯಾಸ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ITR ಅನ್ನು ತೆರಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಅವರು ಉತ್ತರಿಸುವ ಕೆಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅನ್ವಯವಾಗುವ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಸ್ಟಮೈಸ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಐಟಿಆರ್ ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದ ನಂತರ, ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರಿಂದ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಒಳಹರಿವು (ಇನ್‌ಪುಟ್‌)ಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಅಂತಹ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯಲ್ಲಿ, ಅನ್ವಯವಾಗುವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಕಸ್ಟಮೈಸ್ ಮಾಡಿದ ITR ತೆರಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸಿಬಿಡಿಟಿ ಹೇಳಿದೆ.

ITR-2, ITR-3, ITR-5 ಮತ್ತು ITR-6 ನಮೂನೆಗಳಲ್ಲಿ ಆದಾಯದ ರಿಟರ್ನ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ ತೆರಿಗೆದಾರರು ಹೊಸ ಏಕರೂಪದ ನಮೂನೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ತಿಳಿಸಿದರೆ, ಹಳೆಯ ನಮೂನೆಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಂಗಿಯಾ ಆಂಡರ್ಸನ್ ಎಲ್‌ಎಲ್‌ಪಿ ಪಾಲುದಾರ ಸಂದೀಪ್ ಜುಂಜುನ್‌ವಾಲಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ವಿವಿಧ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆದಾಯ ಅಥವಾ ನಷ್ಟದ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವುದು, ವರ್ಚುವಲ್ ಡಿಜಿಟಲ್ ಆಸ್ತಿಗಳಿಂದ ಆದಾಯ, ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಪರ್ಕದ ಘೋಷಣೆ ಮತ್ತು ವಿವರಗಳು, ಅನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತ ಸ್ಥಾಪನೆ ಮತ್ತು ಗಮನಾರ್ಹ ಆರ್ಥಿಕ ಉಪಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ಇಕ್ವಿಟಿ ಮತ್ತು ಸಾಲದ ಬಡ್ಡಿಯ ವಿವರಗಳಂತಹ ಸಮಕಾಲೀನ ವರದಿ ಮಾಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಹೊಸ ಕಾಮನ್ ಐಟಿಆರ್ ಫಾರ್ಮ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಹೈಲೈಟ್‌ಗಳಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಜುಂಜುನ್‌ವಾಲಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢದ ಬಿಜಾಪುರದಲ್ಲಿ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳ ಎನ್‌ಕೌಂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ 4 ನಕ್ಸಲರು ಹತ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement