2015 ರಿಂದ 2022, ದಾಖಲೆಯ 8 ಬೆಚ್ಚಗಿನ ವರ್ಷಗಳಾಗಬಹುದು: ವಿಶ್ವ ಹವಾಮಾನ ಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿ

ನವದೆಹಲಿ: 2022 ರಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಸರಾಸರಿ ತಾಪಮಾನವು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪೂರ್ವದ (1850-1900) ಸರಾಸರಿಗಿಂತ 1.15 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು 2015ರಿಂದ ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಉಷ್ಣತೆ ದಾಖಲೆಯ ಅವಧಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಹವಾಮಾನ ಸಂಸ್ಥೆ ಭಾನುವಾರದ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. .
ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಎಫ್‌ಸಿಸಿಸಿಗೆ ಭಾನುವಾರ ನಡೆದ ಪಕ್ಷದ 27ನೇ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ‘ಡಬ್ಲ್ಯುಎಂಒ ಪ್ರಾವಿಷನಲ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಆಫ್ ದಿ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಕ್ಲೈಮೇಟ್ 2022’ ಎಂಬ ವರದಿಯು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟ ಏರಿಕೆಯ ದರವು 1993 ರಿಂದ ದ್ವಿಗುಣಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಜನವರಿ 2020 ರಿಂದ ಸುಮಾರು 10 ಮಿಮೀ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಹಾಗೂ ಈ ವರ್ಷ ಗರಿಷ್ಠ ದಾಖಲೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಸುಮಾರು 30 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಉಪಗ್ರಹ ಮಾಪನಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಕಳೆದ ಎರಡೂವರೆ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಏರಿಕೆಯ ಶೇಕಡಾ 10 ರಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
2022ರ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಈ ವರ್ಷದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಇವೆ. ಅಂತಿಮ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಮುಂದಿನ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

2022 ರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗಿನ ಜಾಗತಿಕ ಸರಾಸರಿ ತಾಪಮಾನವು 1850-1900 ಸರಾಸರಿಗಿಂತ 1.15 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಸಂಗತತೆಯು ವರ್ಷದ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿದರೆ, ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು 2022 ಅನ್ನು ಐದನೇ ಅಥವಾ ಆರನೇ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ವರ್ಷವೆಂದು ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ (ಇದರಿಂದ). 1850), ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲೂ 2021 ಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಬೆಚ್ಚಗಿರುತ್ತದೆ. ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳು ಅಂದರೆ 2015 ರಿಂದ 2022 ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಬೆಚ್ಚಗಿನ ವರ್ಷಗಳು” ಎಂದು ವರದಿ ಓದಿದೆ.
2013-2022ರ ಅವಧಿಯ 10-ವರ್ಷದ ಸರಾಸರಿಯು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪೂರ್ವ ಬೇಸ್‌ಲೈನ್‌ಗಿಂತ 1.14 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ನಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಮುಂಗಾರು ಪೂರ್ವ ಅವಧಿಯು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ಬಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಮಾರ್ಚ್ ಮತ್ತು ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನ ಬಿಸಿಯಾದ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಬಿಸಿಲು ಬೆಳೆಯ ಇಳುವರಿ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಇದು ಗೋಧಿ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕಿ ರಫ್ತಿನ ಮೇಲಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಹಾರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಧಾನ ಆಹಾರಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿರುವ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಇದೆಂಥ ನ್ಯಾಯ...ಐದು ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿಯ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಆರೋಪಿಗೆ ಕೇವಲ ಐದು ಬಸ್ಕಿ ಶಿಕ್ಷೆ....!

ಜುಲೈ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆಯ ಮಳೆಯು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಕನಿಷ್ಠ 1,700 ಸಾವುಗಳು ಮತ್ತು 3.3 ಕೋಟಿ ಜನರು ಬಾಧಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 79 ಲಕ್ಷ ಜನರು ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತವು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಈಶಾನ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಪ್ರವಾಹ ಮತ್ತು ಭೂಕುಸಿತದಿಂದ ಸುಮಾರು 700 ಜನರು ಮತ್ತು ಸಿಡಿಲುಗಳಿಂದ 900 ಜನರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರವಾಹವು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ 6,63 000 ಸ್ಥಳಾಂತರಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ ಎಂದು WMO ಗಮನಿಸಿದೆ.
ಹಲವು ಹಿಮನದಿಗಳ ಕರಗುವಿಕೆಯು ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ, ನೀರಿನ ಭದ್ರತೆಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ. ಕಳೆದ 30 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟ ಏರಿಕೆಯ ದರವು ದ್ವಿಗುಣಗೊಂಡಿದೆ. ಆದರೂ ನಾವು ಇದನ್ನು ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಅಳೆಯುತ್ತೇವೆ. ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಮಿಲಿಮೀಟರ್‌ಗಳು, ಇದು ಶತಮಾನಕ್ಕೆ ಅರ್ಧದಿಂದ ಒಂದು ಮೀಟರ್‌ಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಕರಾವಳಿ ನಿವಾಸಿಗಳು ಮತ್ತು ತಗ್ಗು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಬೆದರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಇಸ್ರೊದಿಂದ ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಸಿ54 ರಾಕೆಟ್, 8 ನ್ಯಾನೊ ಉಪಗ್ರಹ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಯಶಸ್ವಿ ಉಡಾವಣೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3.7 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement