ಭಾರತೀಯ ವನ್ಯಜೀವಿ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞೆಗೆ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪರಿಸರ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯ ಗೌರವ

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ: ಭಾರತೀಯ ವನ್ಯಜೀವಿ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ಡಾ.ಪೂರ್ಣಿಮಾ ದೇವಿ ಬರ್ಮನ್ ಅವರು ಈ ವರ್ಷದ ಚಾಂಪಿಯನ್ಸ್ ಆಫ್ ದಿ ಅರ್ಥ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯ ಗೌರವಾನ್ವಿತರಲ್ಲಿ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪರಿಸರ ಗೌರವವಾಗಿದ್ದು, ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅವನತಿಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು, ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಮತ್ತು ರಿವರ್ಸ್ ಮಾಡಲು ಪರಿವರ್ತಕ ಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೆನ್ಯೂರಿಯಲ್ ವಿಷನ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಪರಿಸರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ (UNEP) 2022 ಚಾಂಪಿಯನ್ಸ್ ಆಫ್ ದಿ ಅರ್ಥ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬರ್ಮನ್ ಅವರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲಾಗಿದೆ.
ವನ್ಯಜೀವಿ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ಬರ್ಮನ್ “ಹರ್ಗಿಲಾ ಆರ್ಮಿ” ಅನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಹಿಳಾ ತಳಮಟ್ಟದ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಆಂದೋಲನವಾಗಿದ್ದು, ಗ್ರೇಟರ್ ಅಡ್ಜಟಂಟ್ ಕೊಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಅಳಿವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ..ಬರ್ಮನ್ ಅವರು ಆರಣ್ಯಕದ ಅವಿಫೌನಾ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಣಾ ವಿಭಾಗದ ಹಿರಿಯ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಆಗಿದ್ದಾರೆ.

ಬರ್ಮನ್‌ನ ಪ್ರವರ್ತಕ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯವು ಸಾವಿರಾರು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಿದೆ, ಉದ್ಯಮಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಹಾಯಕ ಕೊಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಅಳಿವಿನ ಅಂಚಿನಿಂದ ಮರಳಿ ತರುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಯುಎನ್‌ಇಪಿಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಇಂಗರ್ ಆಂಡರ್ಸನ್ ಹೇಳಿದರು.
ಡಾ ಬರ್ಮನ್ ಅವರ ಕೆಲಸವು ಮಾನವರು ಮತ್ತು ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗುವಂತೆ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ತೇವಭೂಮಿಗಳ ನಷ್ಟವು ಅವುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಮತ್ತು ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುವ ಪ್ರಭೇದಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀರಿದ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಅವರು ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುವುದರ ಮಹತ್ವವನ್ನು ನಮಗೆ ನೆನಪಿಸುತ್ತಾರೆ.
UNEP ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕೊಕ್ಕರೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು, ಬರ್ಮನ್ ಅವರು ಪಕ್ಷಿಯ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿದಿದ್ದರು, ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಅಸ್ಸಾಮಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ “ಹರ್ಗಿಲಾ” ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ (ಅಂದರೆ “ಮೂಳೆ ನುಂಗುವವನು”) ಮತ್ತು ಅವಳ ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹಳ್ಳಿಯ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುಂಪನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಿದರು. ಇಂದು “ಹರ್ಗಿಲಾ ಆರ್ಮಿ” 10,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಅವರು ಗೂಡುಕಟ್ಟುವ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ, ತಮ್ಮ ಗೂಡುಗಳಿಂದ ಬಿದ್ದ ಗಾಯಗೊಂಡ ಕೊಕ್ಕರೆಗಳನ್ನು ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನವಜಾತ ಮರಿಗಳ ಆಗಮನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು “ಬೇಬಿ ಶವರ್” ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಸಿಸ್ ಸಂಚು ಪ್ರಕರಣ : ಕರ್ನಾಟಕ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ 40 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಎನ್​​ಐಎ ದಾಳಿ ; 13 ಜನರ ಬಂಧನ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement