ಸಿಮ್ ಏಕಾಏಕಿ ಬ್ಲಾಕ್: ಉದ್ಯಮಿಯ ಖಾತೆಯಿಂದ 72 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಮಂಗಮಾಯ..! ಸಿಮ್ ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆ ಬಗ್ಗೆ ಬೇಕಿದೆ ಜಾಗ್ರತೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸಿಮ್ ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಮೂಲದ ಉದ್ಯಮಿಯೊಬ್ಬರ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ಖಾತೆಯಿಂದ 72 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಖಾಲಿಯಾದ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇಬ್ಬರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್‌ಗಳು ಉದ್ಯಮಿಯ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗೆ ಮೋಸದಿಂದ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯಿಂದ 72 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಡ್ರಾ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇವರಿಬ್ಬರನ್ನು ಸಂಜೀಬ್‌ ಹಲ್ದರ್ ಮತ್ತು ರಜತ್ ಕುಂದು ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಅವರನ್ನು ದಕ್ಷಿಣೇಶ್ವರ ಮತ್ತು ಸೋದೆಪುರ (ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದ ಉತ್ತರದ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ) ಅವರ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು. ಇಬ್ಬರೂ ಸಿಮ್ ವಿನಿಮಯ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದು, ಉದ್ಯಮಿ 72.42 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪೊಲೀಸರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಪೋಸ್ಟಾದಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೂರುದಾರರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2022 ರಲ್ಲಿ ಆರು ಅನಧಿಕೃತ ವಹಿವಾಟುಗಳ ಮೂಲಕ 72.42 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದರು. ತನಿಖೆಯ ನಂತರ, ವಂಚಕರು ಉದ್ಯಮಿಯ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಹಣ ವಿತ್‌ ಡ್ರಾ ಮಾಡಲು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಯದಂತೆ ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪೊಲೀಸರು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ಸಿಮ್ ವಿನಿಮಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ವಂಚಕರು ತಾವು ಟಾರ್ಗೆಟ್‌ ಮಾಡಿದ ಗುರುತಿನ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ನಕಲು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ನಂತರ ಅವರು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಕಳೆದುಹೋದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಗುರುತಿನ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಂತರ, ಅವರು ಹೊಸ ಸಿಮ್ ಕೋರಿ ಜಿಡಿ(GD)ಯೊಂದಿಗೆ ಟೆಲಿಕಾಂ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೊಸ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ನೀಡಿದಾಗ, ಮಾಲೀಕರ ಬಳಿ ಇರುವ ಹಳೆಯ ಸಿಮ್‌ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಬ್ಲಾಕ್ ಆಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಂಚನೆ ತಡೆ ವಿಭಾಗದ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯಮಿ ತನ್ನ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ತನಗೆ ತಿಳಿಯದೆ ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಿದಾಗ ಯಾವುದೇ ಅವರು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸಲಿಲ್ಲ. ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ತಮ್ಮ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಮೋಸದ ಚಟುವಟಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಲ್ಲಿ ತಕ್ಷಣ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವಂತೆ ಪೊಲೀಸರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರದ ವೇಳೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಕನ್ನಯ್ಯಕುಮಾರಗೆ ಕಪಾಳಮೋಕ್ಷ

ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಲಾಲ್‌ಬಜಾರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಡಿಟೆಕ್ಟಿವ್ ವಿಭಾಗದ ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಂಚನೆ ವಿರೋಧಿ ವಿಭಾಗವು ಸಂಜೀಬ್ ಹಲ್ದರ್ ಮತ್ತು ರಜತ್ ಕುಂದು ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದೆ. ಇಂತಹ ವಂಚನೆಗಳು ನಡೆಯದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಜನರು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳ ಬಾರದು ಎಂದು ಪೊಲೀಸರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇಂತಹ ಮೋಸದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಿನ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಗುಂಪಿನ ಇತರ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಅವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಹಂತಗಳು..:
ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಾಗಿ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅಥವಾ ಪಿನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಿ.
ಗುರುತಿನ ದಾಖಲೆಗಳಂತಹ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ
ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಗಮನಿಸದೆ ಬಿಡಬೇಡಿ.
ಅಪರಿಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಯಾವುದೇ ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಸಂದೇಶಗಳು ಅಥವಾ ಕರೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ.
ಅನಧಿಕೃತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಖಾತೆಗಳಿಗೆ ಎರಡು ಅಂಶದ ದೃಢೀಕರಣವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿ.
ಯಾವುದೇ ಅನಧಿಕೃತ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟಿನ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.
ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅನುಮಾನ ಬಂದರೆ, ಘಟನೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲು ತಕ್ಷಣ ಮೊಬೈಲ್ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಚಲಾವಣೆಯಾದ ಒಟ್ಟು ಮತದ ಮಾಹಿತಿ 48 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಏಕೆ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಾಕುತ್ತಿಲ್ಲ: ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಪ್ರಶ್ನೆ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement