ʼಇಂಡಿಯಾʼ ಅಥವಾ ʼಭಾರತʼ ಚರ್ಚೆ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಇಂಡಿಯಾ-ಭಾರತ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಹೇಳುವ ಲಾಲು ಪ್ರಸಾದ ಯಾದವ ಹಳೆಯ ವೀಡಿಯೊ ವೈರಲ್‌ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಅಧಿಕೃತ ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಆಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಪ್ರೆಸಿಡೆಂಟ್‌ ಆಫ್‌ ಇಂಡಿಯಾʼ ಬದಲಿಗೆ ‘ಪ್ರೆಸಿಡೆಂಟ್‌ ಆಫ್‌ ಭಾರತ’ ಎಂದು ಬಳಸಿರುವುದು ಭಾರೀ ಚರ್ಚೆಗೆ ಗ್ರಾಸವಾಗಿರುವ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಬಿಹಾರದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಲಾಲು ಪ್ರಸಾದ ಯಾದವ್ ಅವರ ಹಳೆಯ ವೀಡಿಯೊ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಆಗುತ್ತಿದೆ.
ಹಳೆಯ NDTV ಸಂದರ್ಶನದ ಈ ಕ್ಲಿಪ್ ನಲ್ಲಿ ಲಾಲು ಯಾದವ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಭಾರತ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಕಿರು ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಆರ್‌ಜೆಡಿ (ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನತಾ ದಳ) ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಬೇವಿನ ಕೊಂಬೆಯಿಂದ ಹಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಬಹುದು. ಆ ವೇಳೆ ಅವರು ʼಇಂಡಿಯಾʼ ಮತ್ತು ʼಭಾರತʼದ ಪದಗಳ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಬೇವಿನ ಕೊಂಬೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಎಂದು ಸಂದರ್ಶಕರು ಕೇಳಿದಾಗ, ದೆಹಲಿಯು ‘ಇಂಡಿಯಾ’ ದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪಾಟ್ನಾ ‘ಭಾರತ’ ದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರ ಪರವಾಗಿ ಕಳುಹಿಸಲಾದ G20 ಔತಣಕೂಟದ ಆಮಂತ್ರಣವು ಅವರನ್ನು ʼಇಂಡಿಯಾʼ ಬದಲಿಗೆ ʼಭಾರತʼದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ದೇಶಕ್ಕೆ ʼಇಂಡಿಯಾʼ ಬದಲು ʼಭಾರತʼ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬ ಊಹಾಪೋಹಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. “ಭಾರತ, ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ತಾಯಿ”(Bharat, The Mother Of Democracy”) ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ವಿದೇಶಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಿಗೆ ನೀಡುವ G20 ಬುಕ್‌ಲೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರನ್ನು ‘ಪ್ರೈಮ್‌ ಮಿನಿಸ್ಟರ್‌ ಆಫ್‌ ಭಾರತ’ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಅಧಿಸೂಚನೆ ಬುಧವಾರ ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದಿದೆ.
ಈಗ, ಈ ಕ್ರಮವು ರಾಜಕೀಯ ಚರ್ಚೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 18 ರಿಂದ 22 ರವರೆಗೆ ನಡೆಯಲಿರುವ ಸಂಸತ್ತಿನ ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಹೆಸರು ಬದಲಾವಣೆಯ ಊಹಾಪೋಹಕ್ಕೂ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ವಿಧಾನ ಪರಿಷತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 11ರಲ್ಲಿ 9 ಸ್ಥಾನ ಗೆದ್ದು ಬೀಗಿದ ಬಿಜೆಪಿ-ಮಿತ್ರಪಕ್ಷಗಳು

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ವಿರೋಧವು ತನ್ನ 28-ಪಕ್ಷಗಳ ಮೈತ್ರಿಕೂಟಕ್ಕೆ ತಾನು ‘ಇಂಡಿಯಾ’ ಎಂದು ಕರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಕ್ಕೂ ಈ ಸಂಭವನೀಯ ನಡೆಗೂ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಿದೆ. ದೆಹಲಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅರವಿಂದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ವಿಪಕ್ಷಗಳ ಮೈತ್ರಿಕೂಟವು ಇಂಡಿಯಾ ಬದಲು ‘ಭಾರತ’ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರೆ ಕೇಂದ್ರ ಏನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ (ಬಿಜೆಪಿ) ನಾಯಕರು ಹಾಗೂ ಅನೇಕರು “ಭಾರತ” ಎಂದು ನಾಮಕಾರಣ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಭಾರತ” ಎಂಬ ಪದವು ಸಂವಿಧಾನದ 1 ನೇ ವಿಧಿಯಲ್ಲಿದೆ, “ಇಂಡಿಯಾ, ಅದು ಭಾರತ, ರಾಜ್ಯಗಳ ಒಕ್ಕೂಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬಿಜೆಪಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement