ಸೌರ ಮಾರುತದ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕಣಗಳ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಆರಂಭಿಸಿದ ಸೌರ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಆದಿತ್ಯ-L1

ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ: ಭಾರತದ ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ ಎಲ್ 1 ಪ್ರಮುಖ ಕುಶಲತೆಯ ನಂತರ ಲಾಗ್ರೇಂಜ್ ಪಾಯಿಂಟ್ 1 ಕಡೆಗೆ ತನ್ನ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದು, ಅದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಸೌರ ಮಾರುತದಲ್ಲಿನ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕಣಗಳ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಉಳಿದ ಜೀವಿತಾವಧಿ ವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹಿರಿಯ ಖಗೋಳ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. .
ಸೌರ ಮಾರುತದ ಅಧ್ಯಯನ, ಸೌರವ್ಯೂಹವನ್ನು ವ್ಯಾಪಿಸುವ ಸೂರ್ಯನಿಂದ ಚಾರ್ಜ್ಡ್ ಕಣಗಳ ನಿರಂತರ ಹರಿವು ಇವೇ ಮೊದಲಾದವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆದಿತ್ಯ ಎಲ್ 1ನ ಸುಪ್ರಾ ಥರ್ಮಲ್ ಮತ್ತು ಎನರ್ಜಿಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿಕಲ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರೋಮೀಟರ್ (STEPS) ಎಂಬ ಸಾಧನದ ಸಹಾಯದಿಂದ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ. .
ಆದಿತ್ಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಭೂಮಿಯಿಂದ 52,000 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 10 ರಿಂದ ಭೂಮಿಯ ಕಾಂತೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಇದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಎಂದು ಭೌತಿಕ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ (ಪಿಆರ್‌ಎಲ್) ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಮತ್ತು ವಾತಾವರಣದ ವಿಜ್ಞಾನಗಳ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಡಾ.ದಿಬ್ಯೇಂದು ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಪ್ರಯಾಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ (ಆದಿತ್ಯ ಎಲ್ 1 ತನ್ನ ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನವನ್ನು ತಲುಪುವವರೆಗೆ), ಇದು ಸೌರ ಮಾರುತದಲ್ಲಿನ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕಣಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತದೆ. L1 ಪಾಯಿಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವವರೆಗೆ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕಣಗಳ ಪರಿಸರವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವುದು ಅದರ ಪ್ರಮುಖ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರಾ ಥರ್ಮಲ್ ಮತ್ತು ಎನರ್ಜಿಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿಕಲ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರೋಮೀಟರ್ (STEPS) ನಿಂದ ಡೇಟಾವು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಹವಾಮಾನವು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಸುಪ್ರಾ ಥರ್ಮಲ್ ಮತ್ತು ಎನರ್ಜಿಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿಕಲ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರೋಮೀಟರ್ (STEPS) ಆರು ಸಂವೇದಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ವಿಭಿನ್ನ ದಿಕ್ಕುಗಳಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂಪರ್-ಥರ್ಮಲ್ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತ ಅಯಾನುಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅದರ ಕಾಂತೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಗ್ರಹದ ಸುತ್ತಲಿನ ಕಣಗಳ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ,

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಜಯಲಲಿತಾ ಜನ್ಮದಿನವನ್ನು ವಿಶಿಷ್ಟ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಿದ ಎಐಎಡಿಎಂಕೆ : ಅವರ ಎಐ ರಚಿತ ಧ್ವನಿ ಕ್ಲಿಪ್ ಬಿಡುಗಡೆ | ಆಲಿಸಿ

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದ ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್ 1, ಭೂಮಿಯಿಂದ ಸುಮಾರು 15 ಲಕ್ಷ ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಮೊದಲ ಲಗ್ರಾಂಜಿಯನ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 18 ರಂದು ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ. ಲಗ್ರೇಂಜಿಯನ್ ಬಿಂದುಗಳೆಂದರೆ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಶಕ್ತಿಗಳು, ಎರಡು ವಸ್ತುಗಳ ನಡುವೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯವರೆಗೆ ಸುಳಿದಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.
ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಜೋಸೆಫ್ ಲೂಯಿಸ್ ಲಾಗ್ರೇಂಜ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದ L1 ಪಾಯಿಂಟ್ ಅನ್ನು ಸೌರ ಅವಲೋಕನ ನಡೆಸಲು ಲಾಗ್ರಾಂಜಿಯನ್ ಬಿಂದುಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement