ಓಂಕಾರೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ108 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಪ್ರತಿಮೆ ಅನಾವರಣ

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಶಿವರಾಜ ಸಿಂಗ್ ಚೌಹಾಣ್ ಅವರು ಗುರುವಾರ ಓಂಕಾರೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ‘ಏಕತ್ವದ ಪ್ರತಿಮೆ’ಯನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
8 ನೇ ಶತಮಾನದ ಹಿಂದೂ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಸಂತನ ಜೀವನ ಮತ್ತು ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಕುರಿತ ಈ ಯೋಜನೆಗೆ ರಾಜ್ಯ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿತ್ತು. ಈ 108 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಪ್ರತಿಮೆಯು ಓಂಕಾರೇಶ್ವರದ ಮಂಧಾತ ಪರ್ವತದ ಮೇಲೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ. ನರ್ಮದಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿರುವ ಓಂಕಾರೇಶ್ವರವು ಇಂದೋರ್ ನಗರದಿಂದ ಸುಮಾರು 80 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.
ಖಾಂಡ್ವಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ನರ್ಮದಾ ನದಿಯ ಮೇಲಿರುವ ಸುಂದರವಾದ ಮಂಧಾತ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲಿರುವ ಈ ಎತ್ತರದ ರಚನೆಯನ್ನು ಆಚಾರ್ಯ ಶಂಕರ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಏಕತಾ ನ್ಯಾಸ್ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ನಿಗಮ (MPSTDC) ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಜೀವನ ಮತ್ತು ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಇದು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ವೇದಾಂತ ಶಾಲೆಯ ಅಡಿಪಾಯ ಪಠ್ಯವಾಗಿದೆ, ಇದು ಏಕತೆಯ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಬಿಜೆಪಿ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಹಿಂದೆ 2,141.85 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಯೋಜನೆಗೆ ಹಸಿರು ನಿಶಾನೆ ತೋರಿತು, ಇದು ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಪ್ರತಿಮೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಓಂಕಾರೇಶ್ವರದಲ್ಲಿ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

9ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಭೂದೃಶ್ಯವು ಆರು ಪ್ರಮುಖ ಪಂಥಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಮಾತೃ ದೇವಿಯ ಆರಾಧನೆಗೆ ಮೀಸಲಿಟ್ಟರೆ, ಉಳಿದ ನಾಲ್ಕು ಪಂಥಗಳು ಸೂರ್ಯ, ವಿಷ್ಣು, ಶಿವ ಮತ್ತು ಗಣೇಶನನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತವೆ. ಆರನೇ ಪಂಥವು ಸ್ಕಂದ-ಕಾರ್ತಿಕೇಯ ದೇವರ ಸುತ್ತ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿದೆ, ತಮಿಳುನಾಡು ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತ, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಸಿಂಗಾಪುರ್, ಮಲೇಷಿಯಾ ಮತ್ತು ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಮಿಳು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮುರುಗನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಈ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸಲು ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಮಹತ್ವದ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಅವರ 32 ವರ್ಷಗಳ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಾಡಿದ ತೀವ್ರ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.
“ಏಕತ್ಮತಾ ಕಿ ಪ್ರತಿಮಾ” ಅಥವಾ “ಏಕತ್ವದ ಪ್ರತಿಮೆ” ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಈ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಶಿಲ್ಪವು ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಪರಂಪರೆ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ಬೋಧನೆಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಸ್ಮಾರಕ ರೂಪದ ಗೌರವವಾಗಿದೆ.
ಈ ಪ್ರತಿಮೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಮೂರನೇ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರತಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ, 11 ನೇ ಶತಮಾನದ ಭಕ್ತಿ ಸಂತ ಶ್ರೀ ರಾಮಾನುಜಾಚಾರ್ಯ ಅವರ 1,000 ನೇ ಜನ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವದಂದು ಸ್ಮರಣಾರ್ಥವಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಹೈದರಾಬಾದ್‌ನ ಹೊರವಲಯದಲ್ಲಿ ಸಮಾನತೆಯ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. 2018 ರಲ್ಲಿ, ಮಾಜಿ ಉಪ ಪ್ರಧಾನಿ ಸರ್ದಾರ್ ವಲ್ಲಭಭಾಯಿ ಪಟೇಲ್ ಅವರ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಕೆವಾಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಏಕತೆಯ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಂಧ್ರ ಕರಾವಳಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಲಿದೆ ಮೈಚಾಂಗ್ ಚಂಡಮಾರುತ : ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಮಳೆಗೆ 8 ಮಂದಿ ಸಾವು

ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರು ಈಗಿನ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರು ಯುವ ಸನ್ಯಾಸಿಯಾಗಿ ಓಂಕಾರೇಶ್ವರಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಗುರು ಗೋವಿಂದ ಭಗವದ್ಪಾದರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು, ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಪವಿತ್ರ ನಗರದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವರ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಅವರು 12 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಓಂಕಾರೇಶ್ವರವನ್ನು ತೊರೆದರು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಅದ್ವೈತ ವೇದಾಂತ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಬೋಧನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅದರ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಜನರಿಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು.
ಆಚಾರ್ಯ ಶಂಕರ ಮ್ಯೂಸಿಯಂನಲ್ಲಿ, ಆಚಾರ್ಯ ಶಂಕರ ಅವರ ಜೀವನ ಮತ್ತು ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಆಧುನಿಕ ಮತ್ತು ನವೀನ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ರಚನೆಗಳು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಭಾರತೀಯ ಕಲೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಜೊತೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಗೋಚರ ಮುದ್ರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಉದ್ದೇಶಿತ ಆಚಾರ್ಯ ಶಂಕರ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಅದ್ವೈತ-ವೇದಾಂತವು ಅದ್ವೈತ ವೇದಾಂತದ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಅನುಭವದ ಕೇಂದ್ರವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಶಿವರಾಜ್ ಸಿಂಗ್ ಚೌಹಾಣ್ ಈ ಹಿಂದೆ ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಜಪೂತ ಕರ್ಣಿ ಸೇನಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಹತ್ಯೆ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement