ರಷ್ಯಾದ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್‌-ವಿ ಕೊವಿಡ್‌ ಔಷಧ ಈಗ ಜಾಗತಿಕ ಫೇವರಿಟ್‌

ಮಾಸ್ಕೊ: ಸುರಕ್ಷತಾ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ರಷ್ಯಾ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಬಳಕೆಗಾಗಿ ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುಟಿನ್ ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ನಂತರ ಇದು ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸಂಶಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಆದರೆ ಈಗ ಅದೇ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್‌ ಔಷಧವು ಸೋವಿಯತ್ ಯುಗದ ನಂತರ ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಈಗ ಅವರು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಲಾಭಾಂಶ ಪಡೆಯಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಈ ವಾರ ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಪೀರ್-ರಿವ್ಯೂಡ್ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ರಷ್ಯಾದ ಲಸಿಕೆ ಚೀನಾದ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಯುರೋಪಿಯನ್ ಯೂನಿಯನ್ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರ ಹಂಗೇರಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಕನಿಷ್ಠ 20 ದೇಶಗಳು ಈ ಇನಾಕ್ಯುಲೇಷನ್ ಅನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿವೆ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಅದನ್ನು ಸನಿಹದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತಗೊಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ. ಈಗ ರಷ್ಯಾ ಕೊವಿಡ್‌ ಔಷಧ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್‌ಗಾಗಿ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಯುರೋಪಿಯನ್‌ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯತ್ತ ತನ್ನ ದೃಷ್ಟಿ ನೆಟ್ಟಿದೆ.
ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 2.3 ಮಿಲಿಯನ್ ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ಪಡೆದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಸೋಲಿಸುವ ಜಾಗತಿಕ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ, ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಓಟವು ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಇದರ ಹರಡುವಿಕೆ ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ವಿಧಿಸಲಾದ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಭಾರಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಹಾನಿಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. . ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ವೈರಸ್‌ಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಕುಡ ಒಂದು. ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ 20,000 ಜನರ ಕೊನೆಯ ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಲಸಿಕೆಯು 91.6% ಯಶಸ್ಸಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ.
ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ವಿರೋಧಿಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಂಡನೆಯ ನಂತರ ರಷ್ಯಾ ಲಸಿಕೆಯ ಮೃದು-ಶಕ್ತಿಯ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2100ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿತ, ಆದ್ರೂ ಚೀನಾಕ್ಕಿಂತ 2.5 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು...! ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಎಷ್ಟಾಗಲಿದೆ ಗೊತ್ತಾ..?

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement