ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿ: ಶೀಘ್ರವೇ ಕಾನೂನು ರಚನೆಗೆ ನಿರ್ಧಾರ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮಸೂದೆ ತರಲಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾನೂನುಗಳು ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರದ ಹಣ ಖಾತೆ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ ಅನುರಾಗ್ ಠಾಕೂರ್ ಮಂಗಳವಾರ ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಪ್ರಶ್ನೆಯೊಂದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಠಾಕೂರ್, ಆರ್‌ಬಿಐ ಮತ್ತು ಸೆಬಿಯಂತಹ ನಿಯಂತ್ರಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನು ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಕರೆನ್ಸಿಗಳು, ಸ್ವತ್ತುಗಳು, ಭದ್ರತೆಗಳು ಅಥವಾ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾದ ಬಳಕೆದಾರರು ನೀಡುವ ಸರಕುಗಳಲ್ಲ.
ಹೀಗಾಗಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾನೂನುಗಳು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ವರ್ಚುವಲ್ ಕರೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತರ-ಸಚಿವರ ಸಮಿತಿ ರಚಿಸಿತ್ತು. ಸಬಲೀಕೃತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಮೂಹದ ಸಭೆಯೂ ಇತ್ತು. ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳ ಸಮಿತಿಯೂ ತನ್ನ ವರದಿಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಮಸೂದೆಯನ್ನು (ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ) ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸಂಪುಟಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುವುದು. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಸೂದೆ ಮಂಡಿಸಲಿದ್ದೇವೆ ”ಎಂದು ಠಾಕೂರ್ ಹೇಳಿದರು.
ಬಿಟ್‌ಕಾಯಿನ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವರ್ಚುವಲ್ ಕರೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ (ವಿಸಿ) ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) 2018ರ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತೋಲೆ ಮೂಲಕ, ವಿಸಿಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹರಿಸಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬಾರದು ಎಂದು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಘಟಕಗಳಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್, ಮಾರ್ಚ್ 4, 2020 ರ ತೀರ್ಪು ಆರ್‌ಬಿಐ ಸುತ್ತೋಲೆಯನ್ನು ಬದಿಗಿಟ್ಟಿತ್ತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸಂಪೂರ್ಣ ʼರಾಮಸೇತುʼವಿನ ಸಮುದ್ರದೊಳಗಿನ ಮೊದಲ ನಿಖರ ನಕ್ಷೆ ರಚಿಸಿದ ಇಸ್ರೋ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು : ಮತ್ತಷ್ಟು ರಹಸ್ಯ ಬಹಿರಂಗ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement