ಇಂದಿನಿಂದ ಕೋವಿಡ್‌-೧೯ ಲಸಿಕೆ ಎರಡನೇ ಡೋಸ್‌ ನೀಡಲು ಆರಂಭ

ಮೊದಲ 28 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 8 ದಶಲಕ್ಷ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ನೀಡಿದೆ.ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಶನಿವಾರದಿಂದ ದೇಶವು ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯ ಎರಡನೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪಿಗೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು.
ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಎರಡು, ಮೂರು ಅಥವಾ ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಎರಡು-ಡೋಸ್ ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂಟ್ರಾಮಸ್ಕುಲರ್ ಮಾರ್ಗದ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಸೀರಮ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟಿನ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ನ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಎರಡೂ ಒಂದೇ ಕೋರ್ಸ್ ಮತ್ತು ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ: ಎರಡು ಡೋಸ್ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿ, ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ರೋಲ್ ಔಟ್ 28 ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ದಿನ 1 ರಂದು ಮೊದಲ ಶಾಟ್ ನೀಡಿದ ಎರಡು ಲಕ್ಷ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಎರಡನೇ ಡೋಸ್‌ ಒಂದಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಶಾಟ್ ನಂತರ ನಾಲ್ಕು ಮತ್ತು ಆರು ವಾರಗಳ ನಡುವೆ ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ನೀಡಬಹುದು. ಶನಿವಾರದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಎರಡನೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಲು ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳುಯೋಜಿಸಿವೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ, ಗುಜರಾತ್, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ, ಮತ್ತು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಸೇರಿವೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನನ್ನ ಭೇಟಿಗೆ ಬರುವ ಜನರು ಆಧಾರ ಕಾರ್ಡ್‌ ತರಬೇಕು ಎಂದ ಸಂಸದೆ ಕಂಗನಾ ರಣಾವತ್‌ ; ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಟೀಕೆ

ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ಪಡೆಯುವುದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?:

ಕೇಂದ್ರದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕೋವಿಡ್‌-೧೯ ಲಸಿಕೆಯ ಎರಡನೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪಡೆದ ಎರಡು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸುವಾಗ, ಎರಡು-ಡೋಸ್ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಫಲಾನುಭವಿಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದರು. “ನೀವು ಕೇವಲ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಮಾತ್ರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮರೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ; ಅಂತಹ ತಪ್ಪು ಮಾಡಬೇಡಿ. ಮತ್ತು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುವಂತೆ, ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯ ಪ್ರಮಾಣಗಳ ನಡುವೆ, ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಅಂತರವನ್ನು ಇಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ನಂತರ ಕೇವಲ ಎರಡು ವಾರಗಳ ನಂತರ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ಕೊರೋನಾದ ವಿರುದ್ಧ ಅಗತ್ಯವಾದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ”ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವಾಲಯದ ಕೋ-ವಿನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಕೋವಿಡ್‌-೧೯ ಲಸಿಕೆಗಳ ಕೊನೆಯಿಂದ ಕೊನೆಯವರೆಗೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮಾಣಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ ನಂತರ, ಫಲಾನುಭವಿಯ ನೋಂದಾಯಿತ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕ್ಯೂಆರ್ ಕೋಡ್ ಆಧಾರಿತ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೇಂದ್ರದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮೊದಲ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಿದ ನಂತರ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಕೋ-ವಿನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವ ಚೆಕ್‌ಬಾಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಟಿಕ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಫಲಾನುಭವಿಯು ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ನಂತರದ ಡೋಸ್‌ನ ಲಿಂಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಎಸ್‌ಎಂಎಸ್ ಅಧಿಸೂಚನೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಅಂತೆಯೇ, ಪ್ರಮುಖ ಕೋ-ವಿನ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ನಿಂದಾಗಿ ಫಲಾನುಭವಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಅಧಿವೇಶನ ತಾಣಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಒಂದು ಸೈಟ್ ಕೇವಲ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀಡುತ್ತದೆ – ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು ಅದೇ ಲಸಿಕೆಯ ಎರಡನೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಕೋವಿಡ್‌-೧೯ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ಮುಂಚೂಣಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. 50 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಿಗೆ, ನಂತರ 50 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆವಿಕಾಸಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಕೊಮೊರ್ಬಿಡಿಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ, ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಡ್ರೈವ್ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೊಲೆ ಯತ್ನ: ಆಂಧ್ರ ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಜಗನ್ಮೋಹನ ರೆಡ್ಡಿ, ಇಬ್ಬರು ಐಪಿಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲು

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement