ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಯುದ್ಧ ಮಾಡುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಿತೂರಿ: ದಿಶಾ ಎಫೈಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮೂದು

ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮೊದಲ ಮಾಹಿತಿ ವರದಿ (ಎಫ್‌ಐಆರ್) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹವಾಮಾನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾದ ದಿಶಾ ರವಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಬಂಧಿಸಲಾಗಿಗಿದ್ದು, ಬಂಧನದ ಎರಡು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಆಕೆಯನ್ನು ವಕೀಲರು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವ ‘ಟೂಲ್ಕಿಟ್’ ಅಥವಾ ಗೂಗಲ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ ಮತ್ತು “ಇದು ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಆರ್ಥಿಕ, ಸಾಮಾಜಿಕ, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಯುದ್ಧವನ್ನು ನಡೆಸುವ ದೊಡ್ಡ ಪಿತೂರಿಯ ವಿವರವಾದ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
“ನಿಷೇಧಿತ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಸ್ಥೆ ಸಿಖ್ಸ್ ಫಾರ್ ಜಸ್ಟೀಸ್ ಮತ್ತು ಪೊಯೆಟಿಕ್ ಜಸ್ಟೀಸ್ ಫೌಂಡೇಶನ್” ಸೇರಿದಂತೆ ಎರಡು ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನೂ ಇದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ. ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಸುತ್ತ ಸಂಘಟಿಸಲು ಬಳಸುವ ಗೂಗಲ್ ದಾಖಲೆಯ ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಯಾವುದೇ ವಿಭಾಗವನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿಲ್ಲ.

“ಈ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಟೂಲ್ಕಿಟ್‌ ಹಿಂದಿನ ಅಂಶಗಳ ಪ್ರಚೋದನೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದ ರೈತರು ನಡೆಸಿದ ಟ್ರಾಕ್ಟರ್ ಪೆರೇಡ್ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್ಐಆರ್ ಹೇಳಿದೆ ಆದರೆ, ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮನೆಯಿಂದ ಬಂಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟ 22 ವರ್ಷದ ಹವಾಮಾನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾದ ದಿಶಾ ರವಿ ಬಗ್ಗೆ ಎಫ್‌ಐಆರ್ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿಲ್ಲ. ಇದು ಗೂಗಲ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ದಿಶಾ ರವಿ ಮಾಡಿದ ಸಂಪಾದನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ಟರ್ ಪೆರೇಡ್‌ಗೆ ಅವಳ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ವಿವರಿಸಲಿಲ್ಲ. ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು 1962 ರ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು ಹಿಂಸಾಚಾರಕ್ಕೆ ಪ್ರಚೋದನೆ ನೀಡುವುದು ಕಾನೂನನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಷರತ್ತು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
124 ಎ (ದೇಶದ್ರೋಹ), 153 ಎ (ಧರ್ಮ, ಜನಾಂಗ, ಜನಿಸಿದ ಸ್ಥಳ, ವಾಸಸ್ಥಳ, ಭಾಷೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ದ್ವೇಷವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು), 153 (ದಂಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದು) ಮತ್ತು 120 ಬಿ (ಯಾರು) ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (ಐಪಿಸಿ) ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿಯ ಪಕ್ಷವಾಗಿದೆ.
“ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಲಾದ ಟೂಲ್‌ಕಿಟ್‌ಗಳ ವಿಷಯಗಳು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿರುವ ದಾಖಲೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, 124 ಎ / 153 ಎ / 153/120 ಬಿ ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಪರಾಧವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ 124 ಎ / 153 ಎ / 153/120 ಬಿ ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ನೋಂದಾಯಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ಹೇಳಿದೆ. ಜನವರಿ 26 ರಂದು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಬಳಿ ನಡೆದ ಹಿಂಸಾಚಾರವು ಸರ್ಕಾರದ ಕಡೆಗೆ ‘ದ್ವೇಷ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕಾರ’ ತರಲು, ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪಿತೂರಿ, ವಿವಿಧ ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ‘ಕೆಟ್ಟ ಇಮೇಜ್‌ ಮತ್ತು ಗಲಭೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ ಹೇಳಿದೆ.
ಗ್ರೇಟಾ ಟೂಲ್ಕಿಟ್ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರಿಂದ ದಿಶಾ ಬಂಧನ ಮೊದಲನೆಯದು. ಟೂಲ್‌ಕಿಟ್‌ಗಳು ಗೂಗಲ್ ಡಾಕ್ಸ್ ಅಥವಾ ಆನ್‌ಲೈನ್ ವರ್ಡ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲದೆ, ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಮಾಹಿತಿ, ಟ್ವೀಟ್ ಸಲಹೆಗಳು ಮತ್ತು ಯಾವ ಹ್ಯಾಶ್‌ಟ್ಯಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಯಾರನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಟ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದರ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವಾಗ ನಿಯಮಿತ ದಾಸ್ತಾನುಗಳಾಗಿವೆ. ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ತಂಡಗಳು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಯೋಜಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುವಾಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಟೂಲ್‌ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಘಾಟ್‌ಕೋಪರ್‌ ಹೋರ್ಡಿಂಗ್ ಕುಸಿತ ದುರಂತ : ಉದಯಪುರದಲ್ಲಿ ಜಾಹೀರಾತು ಫಲಕದ ಮಾಲೀಕನ ಬಂಧನ

ಪೊಲೀಸರ ಸಾಮೂಹಿಕ ರಾಜೀನಾಮೆ ಕುರಿತು ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ಹೇಳಿದೆ. “ಇದಲ್ಲದೆ, 04.02.2021 ರಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾದ ಗೂಗಲ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ನ ಲಿಂಕ್ ಆರ್ಥಿಕ, ಸಾಮಾಜಿಕ, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಯುದ್ಧದ ವಿರುದ್ಧ ದೊಡ್ಡ ಪಿತೂರಿಯ ವಿವರವಾದ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದು ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಫೆಬ್ರವರಿ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಜನರು ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಗೂಗಲ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಚರ್ಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊಗಳು, ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಜನರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಈ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್” ಭಾಗವಹಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾರ್ಗಗಳ ಬಗ್ಗೆ (21-26 ಫೆಬ್ರವರಿ 2021 ರಿಂದ) “ಮಾತನಾಡಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಜನರು ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರಿಗೆ ಇದನ್ನು ತೋರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ . “ಪೂರ್ವ ಕ್ರಿಯೆಗಳು” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ನ ಒಂದು ಭಾಗವು ಜನವರಿ 23 ರಂದು ಟ್ವೀಟ್‌ಸ್ಟಾರ್ಮ್, ಭಾರತೀಯ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಗಳು, ಸರ್ಕಾರಿ ಕಚೇರಿಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಸಮೀಪ ದೈಹಿಕ ಕ್ರಮಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ಹಲವಾರು ಘಟನಗೆಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಜನರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಜನವರಿ 26ರಂದು ನಿಷೇಧಿತ ಸಂಘಟನೆಯಾದ ಸಿಖ್ಸ್ ಫಾರ್ ಜಸ್ಟೀಸ್ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿತು ಎಂದು ಎಫ್ಐಆರ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ. “ಅಮೆರಿಕ ಮೂಲದ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ನಿಷೇಧಿತ ಸಂಸ್ಥೆ ಸಿಖ್ಸ್ ಫಾರ್ ಜಸ್ಟೀಸ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಧ್ವಜವನ್ನು ಬೀಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ 250,000 ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ ಬಹುಮಾನ ಘೋಷಿಸಿದೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದು, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ದಿನದಂದು ಗೇಟ್ 2021 ಇದು ಟ್ರಾಕ್ಟರ್ ರ್ಯಾಲಿಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಹಿಂಸಾಚಾರಕ್ಕೆ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ ಹೇಳಿದೆ. ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ತುದಿಯ ಮೇಲೆ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದು ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಅಥವಾ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಧ್ವಜವಲ್ಲ, ಬದಲಿಗೆ ಸಿಖ್ ಧಾರ್ಮಿಕ ಧ್ವಜವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಗಮನಿಸಬೇಕು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಭವಕುಮಾರ 7-8 ಬಾರಿ ನನ್ನ ಕಪಾಳಕ್ಕೆ ಹೊಡೆದಿದ್ದಾನೆ, ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ಒದ್ದಿದ್ದಾನೆ....: ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಸದೆ ಸ್ವಾತಿ ಮಲಿವಾಲ್ ಆರೋಪ

 

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement