ಇಸ್ರೋ ಮುಂದಿನ ಮಿಷನ್‌ ಮಂಗಳನ ಕಕ್ಷೆಗೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಜೀವದ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ನಾಸಾದ ಪರಿಶ್ಮ ರೋವರ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಮುಂಜಾನೆ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಇಸ್ರೋ ಮುಂದಿನ ಮಂಗಳ ಮಿಷನ್‌ಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದ್ದು, ಕಕ್ಷಗೆ ಹೋಗಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸಿದೆ.

ನಾಸಾ ಕಳುಹಿಸಿದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಪ್ರಿಸರ್ವೆನ್ಸ್‌ ರೋವರ್‌ ಜೆಜೆರೊ ಕ್ರೇಟರ್ನಲ್ಲಿ ಇಳಿಯಿತು.
ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ ಯಶಸ್ವಿಯಾದ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ -2 ಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡಿತು. ಭವಿಷ್ಯದ ಉಡಾವಣಾ ಅವಕಾಶಕ್ಕಾಗಿ ಮಂಗಳನ ಸುತ್ತ ಮುಂದಿನ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ ಹೊಂದಲು ಈಗ ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.ಆದರೆ ಸಾಲುಗಟ್ಟಿ ನಿಂತಿರುವ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ಯೋಜನೆಗಳಿವೆ. ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ ಯಶಸ್ಸಿನ ನಂತರ, ಇಸ್ರೋ ಸಹ ಶುಕ್ರವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇಸ್ರೋದ ತಕ್ಷಣದ ಆದ್ಯತೆಗಳು ಚಂದ್ರಯಾನ್ -3 ಮತ್ತು ಗಗನಯಾನ ಆಗಿದೆ. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್-ಪ್ರೇರಿತ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಕಾರಣ ಎರಡೂ ಯೋಜನೆಗಳು ವಿಳಂಬವಾಗಿವೆ. ಚಂದ್ರಯಾನ್ -3 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಇಸ್ರೋ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ರೋವರ್ ಇಳಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಮಿಷನ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಚಂದ್ರಯಾನ್ -2 ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಹಾರ್ಡ್-ಲ್ಯಾಂಡ್ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ, ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಇಳಿಯುವ ಭಾರತದ ಭರವಸೆ ಮುಂದುವರಿದಿದೆ.
ಗಗನ್ಯಾನ್ (ಮಾನವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ) ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಡಿ 2022 ರ ವೇಳೆಗೆ ಮೂರು ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲು ಇಸ್ರೋ ಯೋಜಿಸಿದೆ.
ಇಂಡಿಯಾ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಜಾಯಿಂಟ್ ವಿಷನ್ ಫಾರ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಕೋಆಪರೇಷನ್ ಸಹ ಮಂಗಳವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಸಂಭವನೀಯ ಸಹಯೋಗದ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತನೆ ನಡೆಸಿವೆ. ಸಿಎನ್‌ಇಎಸ್ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೋ, ಲ್ಯಾಬೊರೇಟೊಯಿರ್ ಡಿ ಮೆಟಿಯೊಲಾಜಿಕ್ ಡೈನಾಮಿಕ್ (ಎಲ್‌ಎಂಡಿ, ಸಿಎನ್‌ಆರ್ಎಸ್) ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಮಂಗಳ ಮತ್ತು ಶುಕ್ರ ವಾತಾವರಣದ ಮಾದರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಲು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲಿವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಮಂಗಳಯಾನ್ ಅಥವಾ ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಮಿಷನ್ ಮತ್ತೊಂದು ಗ್ರಹವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ತಲುಪುವ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ.
ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಮತ್ತು ನೆಲದ ವಿಭಾಗದ ಬೆಲೆ 450 ಕೋಟಿ ರೂ. ಇದು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಅಗ್ಗದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.ಆರು ತಿಂಗಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿರುವ ಈ ಮಿಷನ್ ಆರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ.
ಮಾರ್ಸ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಎರಡು ಟೆರಾಬೈಟ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವಿರಾರು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಉತ್ತಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ, ಜನರು ದಾಖಲೆ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಎನ್‌ಡಿಎಗೆ ಮತ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ : ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ 1ನೇ ಹಂತದ ಮತದಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement