ಈ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಆದಾಯದ ಕೊರತೆ 40,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿತ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಮೇಲಿನ ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಆದಾಯ ಕೊರತೆಯು ಸುಮಾರು 40,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಜಿಎಸ್ಟಿ ಸಂಗ್ರಹದಲ್ಲಿನ ತೀವ್ರ ಕುಸಿತವು ರಾಜ್ಯಗಳ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಆದಾಯದಲ್ಲಿ 1.80 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಆಗಿದ್ದು, ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಅನುಷ್ಠಾನದಿಂದಾಗಿ 1.10 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಮತ್ತು ಸಿಒವಿಐಡಿ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ 70,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಆಗಿದೆ.
1.10 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಆದಾಯ ನಷ್ಟವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ಹಣವನ್ನು ಎರವಲು ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ರವಾನಿಸಲು ವಿಶೇಷ ವಿಂಡೋ ಸ್ಥಾಪಿಸಿತ್ತು. ಸುಧಾರಿತ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ಸಂಗ್ರಹವು ಒಟ್ಟು ಕೊರತೆಯ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಸುಮಾರು 1.40 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.
ನಾವು ಕೆಲವು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕೊರತೆಯು ಸುಮಾರು 30,000-40,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಪಿಟಿಐಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೇಂದ್ರವು ಈಗಾಗಲೇ ಸಾಲ ಪಡೆದು ವಿಶೇಷ ವಿಂಡೋ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ನೀಡುತ್ತಿದ್ದು, ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಿಂದ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ನಡೆಯಲಿರುವ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ನೀಡುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಆದಾಯ ನಷ್ಟವು ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಶೇಕಡಾ 14 ರಷ್ಟು ಆದಾಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು. ಜಿಎಸ್ಟಿ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಜುಲೈ 1, 2017 ರಿಂದ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಮೊದಲ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಆದಾಯದ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಖಾತರಿ ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. 2015-16ರ ವರ್ಷದ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಸಂಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 14ರಷ್ಟು ವಾರ್ಷಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸಿಕೊಂಡು ಕೊರತೆ ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗಿದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸರ್ಕಾರ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಹೇರಿದ ನಂತರ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಸಂಗ್ರಹವು ಏಪ್ರಿಲ್ 2020ರಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆಯ ಕನಿಷ್ಠ 32,172 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ.
ಅಂದಿನಿಂದ, ಸಂಗ್ರಹಣೆಗಳು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು; ಮತ್ತು ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಿಂದ ಜನವರಿ ವರೆಗಿನ ಸತತ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ., ಜನವರಿಯಲ್ಲಿನ ಆದಾಯವು ದಾಖಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ 1.20 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಆಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅನುಷ್ಕಾ ಶರ್ಮಾ-ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ದಂಪತಿಗೆ ಗಂಡು ಮಗು ಜನನ : ಮಗುವಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಹೆಸರಿಟ್ಟ ದಂಪತಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement