ಪಿಎಸ್‌ಯುಗಳ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕೆ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ ಪ್ರಬಲ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರರಹಿತ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಉದ್ದಿಮೆಗಳನ್ನು (ಪಿಎಸ್‌ಯು) ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಬಲ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಹಾರವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು, ತೆರಿಗೆದಾರರ ಹಣದ ಮೇಲೆ ನಷ್ಟವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬರಿದಾಗಿಸುತ್ತದೆ .
ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ,ವಿದ್ಯುತ್ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿರುವಂತಹ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಘಟಕಗಳೊಂದಿಗೆ (ಪಿಎಸ್‌ಯು) ಸುಮಾರು 100ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಉಪಯೋಗಿಸಿದ ಅಥವಾ ಉಪಯೋಗಿಸದ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ವಿತ್ತೀಯಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು, ಇದರಿಂದಾಗಿ 2.5 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಷ್ಟು ಹೂಡಿಕೆಗೆ ಅವಕಾಶ ಸಿಗಲಿದೆ ಎಂದರು.
2021-22ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಖಾಸಗೀಕರಣ ವಿಧಾನದ ಕುರಿತು ವೆಬ್‌ನಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ, ಉದ್ಯಮಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು ಸರ್ಕಾರದ ಕರ್ತವ್ಯ. ಆದರೆ ಅದು ಉದ್ಯಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಮತ್ತು ನಡೆಸುವುದು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅನಿವಾರ್ಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟರು.
ಖಾಸಗಿ ವಲಯವು ಹೂಡಿಕೆ, ಜಾಗತಿಕ ಉತ್ತಮ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್‌, ಉನ್ನತ-ಗುಣಮಟ್ಟದ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು, ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಆಧುನೀಕರಣದ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ, ಇಂಥ ಪಿಎಸ್‌ಯುಗಳ ಪಾಲು (ಸ್ಟೇಕ್‌) ಮಾರಾಟದಿಂದ ಬರುವ ಹಣವನ್ನು ನೀರು ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯ, ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮುಂತಾದ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುವುದು ಎಂದರು. .
ಪರಮಾಣು ಶಕ್ತಿ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣೆ ಎಂಬ ನಾಲ್ಕು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಉದ್ಯಮಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ತಮ್ಮ ಸರ್ಕಾರ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ದೂರಸಂಪರ್ಕ; ವಿದ್ಯುತ್, ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಮತ್ತು ಇತರ ಖನಿಜಗಳು; ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ವಿಮೆ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಸೇವೆಗಳು, ಅಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕನಿಷ್ಠ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿರಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಹಾರವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು, “ಆಧುನೀಕರಿಸವುದು ಮತ್ತು ಹಣ ಕ್ರೋಡೀಕರಣ ಮಾಡುವುದು ನಾವು ಅನುಸರಿಸುವ ಧ್ಯೇಯವಾಕ್ಯ. ಹೀಗಾಗಿ ಹೂಡಿಕೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ತ್ವರಿತಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು,
ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಶಕ್ತ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.ಸರ್ಕಾರವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕು. ಆದರೆ ಅದು ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದಾಗಲೆಲ್ಲ ಅದು ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ನಷ್ಟವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಹಲವಾರು ಪಿಎಸ್‌ಯುಗಳನ್ನು ತೆರಿಗೆದಾರರ ಹಣದಿಂದ ಬೆಂಬಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು ಎಂದರು.
ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ತೈಲ ಸಂಸ್ಥೆ ಬಿಪಿಸಿಎಲ್, ಏರ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಶಿಪ್ಪಿಂಗ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಲಿಮಿಟೆಡ್, ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ ಸೇವೆಗಳ ಕಂಪನಿ ಪವನ್ ಹನ್ಸ್, ಐಡಿಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕ್,ಕಂಟೈನರ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮುಂತಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿನ ಸರ್ಕಾರದ ಪಾಲನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದರಿಂದ 1.75 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಬರುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದರು.
ಜೀವ ವಿಮಾ ನಿಗಮದ (ಎಲ್‌ಐಸಿ) ಆರಂಭಿಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕೊಡುಗೆ ಮತ್ತು ಎರಡು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಮಾ ಕಂಪನಿಯ ಮಾರಾಟ ಇದುವರೆಗಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹೂಡಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ತಮಿಳುನಾಡು ಸಾರಾಯಿ ದುರಂತ: ಅಕ್ರಮ ಮದ್ಯ ಸೇವಿಸಿ 33 ಮಂದಿ ಸಾವು

ಏರ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಬಿಪಿಸಿಎಲ್ ಮತ್ತು ಪವನ್ ಹನ್ಸ್ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಈಗಾಗಲೇ ಅನೇಕರು ಈ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿದ್ದಾರೆ. ”
ಪ್ರಸ್ತುತ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಣವನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.
ಪಿಎಸ್‌ಯುಗಳು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಸ್ವತ್ತುಗಳಾಗಿದ್ದು, ಈ ಹಿಂದೆ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿವೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು, ಸರಿಯಾದ ಬೆಲೆ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್‌ಗಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್‌ಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣ ಚಾಲನೆಗೆ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಸರಿಯಾದ ಬೆಲೆ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ಗಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ನಾವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್‌ಗಳಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕಾಗಿದೆ. ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕಲ್ಯಾಣದೊಂದಿಗೆ ಆ ವಲಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ನಾವು ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಬಜೆಟ್ ಖಾಸಗಿ ವಲಯವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ಭಾರತವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಉನ್ನತ-ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪಥದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. .
ಖಾಸಗೀಕರಣದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ 111 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊವಿಡ್‌ ಸಾಕ್ರಾಮಿಕ ಪ್ರೇರಿತ ಕುಸಿತದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಹೊರತರಲು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಪಾತ್ರ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.
ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದ್ಯತೆಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದಾಗ ದಶಕಗಳ ಹಿಂದೆ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. 50-60 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಇದ್ದ ನೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಇಂದಿನ ಬದಲಾದ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು, ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಗಮನವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಣವನ್ನು ಅದರ ಉತ್ತಮ ಬಳಕೆಗೆ ತರುವುದಾಗಿದೆ ಎಂದ ಅವರು, ಆದರೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಉದ್ಯಮಗಳು ನಷ್ಟವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ತೆರಿಗೆದಾರರ ಹಣದ ಬೆಂಬಲದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿವೆ. ಬಡವರ ಹಕ್ಕು, ಯುವಕರ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹಣವನ್ನು ಈ ಉದ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಿಜೆಪಿಯ ಭರ್ತೃಹರಿ ಮಹತಾಬ್ ಲೋಕಸಭೆಯ ಹಂಗಾಮಿ ಸ್ಪೀಕರ್

4.2 / 5. 5

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

  1. Geek

    ಹಿಂದುತ್ವದ ಹಿಂಬಾಗಿಲಿನಲ್ಲೇ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ತೀವ್ರ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ನೀತಿ. ಒಮ್ಮೆ ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಂಡಮೇಲೆ ಆಮೇಲೆ ಎಲ್ಲವೂ ವಿದೇಶೀ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳ ಪಾಲಾಗುತ್ತವೆ. ಈಗಾಗಲೇ ದೇಶದ ಬೃಹತ್ ಕಂಪನಿಯಾದ ಜಿಯೋದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕನ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಸುಮಾರು ಅರ್ಧಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿಯಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement