ಲಡಾಖ್‌ ಎಲ್‌ಎಸಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ಹಿಂತೆಗೆತ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಭಾರತ-ಚೀನಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರ ಮಾತುಕತೆ

ಲೈನ್ ಆಫ್ ಆಕ್ಚುಯಲ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ (ಎಲ್‌ಎಸಿ) ಯ ಲಡಾಖ್ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ಸೈನ್ಯ ಹಿಂತೆಗೆತಗೊಳಿಸಿರುವುದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಎಸ್ ಜೈಶಂಕರ್ ಗುರುವಾರ ತಮ್ಮ ಚೀನಾದ ಸಹವರ್ತಿ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿರುವುದಾಗಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 10 ರಂದು ಮಾಸ್ಕೋದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಶಾಂಘೈ ಸಹಕಾರ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎಸ್‌ಸಿಒ) ಸಭೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾದ ನಂತರ ಜೈಶಂಕರ್ ಮತ್ತು ವಾಂಗ್ ನಡುವಿನ ಮೊದಲ ಔಪಚಾರಿಕ ಸಂಪರ್ಕ ಇದಾಗಿದೆ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳು ಪ್ಯಾಂಗೊಂಗ್ ಸುತ್ತಲಿನ ಎತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಮುಂಚೂಣಿ ಸೈನಿಕರನ್ನು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಕರೆಸಿಕೊಂಡ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳ ನಂತರ ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ವಾಹನಗಳು ಮತ್ತು ಫಿರಂಗಿದಳಗಳೊಂದಿಗೆ ಸರೋವರ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ್ದವು ಎಂದು ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಹೇಳಿದ್ದವು.
ಗುರುವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ರಾಜ್ಯ ಕೌನ್ಸಿಲರ್ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು. ನಮ್ಮ ಮಾಸ್ಕೋ ಒಪ್ಪಂದದ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ ಸ್ಥಿತಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದೆ ”ಎಂದು ಜೈಶಂಕರ್ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡದೆ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.ಚೀನಾದ ಕಡೆಯಿಂದ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲ.
ಜೈಶಂಕರ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ “ಮಾಸ್ಕೋ ಒಪ್ಪಂದ” ರಷ್ಯಾದ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಉಭಯ ಕಡೆಯವರು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದ ಐದು ಅಂಶಗಳ ಒಪ್ಪಂದವಾಗಿದೆ.
ದಕ್ಷಿಣ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿ [ಪಾಂಗೊಂಗ್ ಸರೋವರದ] ಸೇನಾ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ ಸುಗಮವಾಗಿ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಉಳಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಪರಸ್ಪರ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ಒಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ಯಾಂಗೊಂಗ್ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ 48 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ, ಫೆಬ್ರವರಿ 20 ರಂದು ಉಭಯ ಕಡೆಯ ಹಿರಿಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಮಾಂಡರ್‌ಗಳ ನಡುವೆ 10 ನೇ ಸುತ್ತಿನ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಯಿತು. ಮಿಲಿಟರಿ ಕಮಾಂಡರ್‌ಗಳ ಸಭೆಯು ಗೋಗ್ರಾ, ಹಾಟ್ ಸ್ಪ್ರಿಂಗ್ಸ್ ಮತ್ತು ಡೆಪ್ಸಾಂಗ್ ಬಯಲುಗಳಂತಹ ಇತರ ಘರ್ಷಣೆ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನಹರಿಸಿದ್ದರೂ, ಪ್ರಗತಿ ಸೂಚನೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾರು ಅಡ್ಡ ಹಾಕಿ ನಟಿ ಹರ್ಷಿಕಾ ಪೂಣಚ್ಚ ದಂಪತಿಗೆ ಕಿರುಕುಳ : "ನಾವು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಅಥವಾ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆಯೇ ಎಂದು ನಟಿ ಪ್ರಶ್ನೆ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement