ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ‘ಟಚ್‌ಲೆಸ್’ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲು ಚಿಂತನೆ ..ಆಧಾರ್ ಮೂಲದ ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಗೆ ಪೈಲಟ್‌ ಯೋಜನೆ..!!

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕು ತಪ್ಪಿಸಲು ಆಧಾರ್ ಮೂಲದ ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಕೋವಿಡ್ -19 ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಫಿಂಗರ್‌ಪ್ರಿಂಟ್ ಅಥವಾ ಐರಿಸ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಆಧಾರ್ ಡೇಟಾ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯ ಸತ್ಯಾಸತ್ಯತೆ ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಕೇಂದ್ರದ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಸಿಇಒ ಆರ್.ಎಸ್.ಶರ್ಮಾ, ಆಧಾರ್ ಏಜೆನ್ಸಿ, ಯೂನಿಕ್ ಐಡೆಂಟಿಫಿಕೇಶನ್ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಯುಐಡಿಎಐ) “ನಾವು ಈಗ ಬಳಸಲಿರುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಕ್ರಮಾವಳಿಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ ಜೊತೆ ಮಾತನಾಡಿರುವ ಶರ್ಮಾ, ನಾವು ಜಾರ್ಖಂಡ್ನಲ್ಲಿ ಪೈಲಟ್ ಯೋಜನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ, ಇದು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಸೈಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯ ಮೂಲಕ 1,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿ ದೃಢೀಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.ಈ ಕ್ರಮವು ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ “ಸ್ಪರ್ಶವಿಲ್ಲದ” ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಂದು ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಆಡಳಿತಕ್ಕಾಗಿ ಸಶಕ್ತ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರೂ ಆಗಿರುವ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಇದೀಗ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ದೃಢೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಯಂತ್ರದಲ್ಲಿ ಬೆರಳುಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಐರಿಸ್ ದೃಢೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ, ಮಾಜಿ ಯುಐಡಿಎಐ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಆಧಾರ್ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಬಳಸಿದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ದೃಢತೆಯನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದರು. 2011 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ರಚಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರವೂ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಮುಖವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ನಾವು ಪೈಲಟ್‌ನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 50,000 ರಿಂದ 60,000 ಮುಖದ ದೃಢೀಕರಣಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ, ನಾವು ಅದನ್ನು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ ”ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್ ಇಮ್ಯುನೈಸೇಶನ್ ಡ್ರೈವ್‌ಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಪೋರ್ಟಲ್ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ (ಕೋ-ವಿನ್) “ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ 10,000 ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಲಕ್ಷಾಂತರ ನೋಂದಣಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಗರಿಷ್ಠ ಕೊವಿಡ್‌ ಚುಚ್ಚು ಮದ್ದು ನೀಡಿದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 30 ಲಕ್ಷ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು“ ಸರಾಗವಾಗಿ ”ಉತ್ಪಾದಿಸಿದೆ.
ಮಾರ್ಚ್ 1 ರಿಂದ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ತಲುಪಿಸುತ್ತಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿಯೇ” ಕೋ-ವಿನ್ ಅನ್ನು “ಅನನ್ಯ” ಮತ್ತು “ಸ್ಕೇಲೆಬಲ್” ಎಂದು ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತ ತನ್ನ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾನದಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಜೋಡಿಸುತ್ತಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಇನ್ನೂ ಡಿಜಿಟಲ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಅಂತಿಮ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕೋವಿನ್ ಮೂಲಕ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದವರಿಗೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಪುರಾವೆಯಾಗಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಫಾಸ್ಟ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್ ಇಂಟರ್ಆಪರೇಬಿಲಿಟಿ ರಿಸೋರ್ಸಸ್ ಬಳಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಆರೋಗ್ಯ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನವಾಗಿ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾನದಂಡವಾಗಿದೆ.ಇದು ಡಿಜಿಟಲ್ ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದಾದ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರದಲ್ಲಿನ ಕ್ಯೂಆರ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ ಅದು ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಶಾಟ್ ನೀಡಿದವರು ಯಾರು, ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಯಿತು, ಯಾವ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
ಜನರು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಈ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಈ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಕಟ್ಟಡ ಸಂಕೀರ್ಣಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದು ಆರ್‌.ಎಸ್‌.ಶರ್ಮಾ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ