ಇಫ್ಕೊ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಪ್ರಮಾಣದ ಹೆಚ್ಚಳ..!

ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಸಗೊಬ್ಬರ ತಯಾರಕ ಇಫ್ಕೊ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಇಂಡಿಯನ್ ಫಾರ್ಮರ್ಸ್ ಫರ್ಟಿಲೈಜರ್ ಕೋಆಪರೇಟಿವ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್) ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಡಿ-ಅಮೋನಿಯಂ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ (ಡಿಎಪಿ) ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ 58.33% ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕೆ ಅದರ ಸಿಇಒ ಟೀಕೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇಫ್ಕೊ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಸಿಇಒ ಅವಸ್ಥಿ, ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆಗಳು “ತಾತ್ಕಾಲಿಕ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಇನ್ನೂ ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಿಲ್ಲ ಆದರೆ “ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈಗಿರುವ 11.26 ಲಕ್ಷ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಹಳೆಯ ದರದಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುವುದರಿಂದ ರೈತರು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇಫ್ಕೊ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಹೊಸ ಬೆಲೆಗಳು “ಕೇವಲ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ” ಎಂದು ನಾನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಹೊಸ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಚೀಲಗಳಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಹೊಸ ದರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಸ್ತು ಯಾರಿಗೂ ಮಾರಾಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಇಫ್ಕೊ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಸಿಇಒ ಯು.ಎಸ್. ಅವಸ್ಥಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಸಹಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳ ವಿಭಾಗವು ಏಪ್ರಿಲ್ 7 ರಂದು ಕಳುಹಿಸಿದ ವಿವಿಧ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸುವ ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರದ ಪ್ರಕಾರ ಹೊಸ ಬೆಲೆಗಳು ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿವೆ,

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಡಿ-ಅಮೋನಿಯಾ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ (ಡಿಎಪಿ) ಯ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಶೇಕಡಾ 58 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ರಸಗೊಬ್ಬರ ಪ್ರಮುಖ ಇಫ್ಕೊ ಹೆಚ್ಚಿದ ದರ ರೈತರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಡಿಎಪಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 1.13 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ (ಎಂಟಿ) ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಹಳೆಯ ದರದಲ್ಲಿ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.ಈ ಹೆಚ್ಚಳವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ವಿರೋಧ ಬಂದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಈ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಬರಲಾಗಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.
ಕಂಪನಿಯು ಹೊರಡಿಸಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ 50 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಚೀಲದ ಡಿಎಪಿ ದರವನ್ನು ಚೀಲಕ್ಕೆ 1,200 ರೂ.ಗಳ ದರದಿಂದ 1,900 ರೂ.ಗೆ ಏರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಶೇಕಡಾ 58 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಏರಿಕೆ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಇತರ ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ದರವನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಮುಂಬರುವ ಖಾರಿಫ್ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಕಾಳುಗಳು, ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ಭತ್ತದಲ್ಲಿ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಹೆಚ್ಚಳದ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮ ರೈತರು ಅಣಿಭವಿಸಲಿದ್ದಾರೆ ಅನುಭವಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರೈತ ಒಕ್ಕೂಟಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಡಿಎಪಿಯಲ್ಲಿ 58% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಏರಿಕೆಯ ಹೊರತಾಗಿ, ಎನ್‌ಪಿಕೆಗಳ (ಸಾರಜನಕ, ರಂಜಕ, ಪೊಟ್ಯಾಶ್ ಮತ್ತು ಸಲ್ಫರ್) ಗೊಬ್ಬರಗಳ ವಿವಿಧ ಸೂತ್ರೀಕರಣಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಸುಮಾರು 46% ರಿಂದ 51.9% ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಸಿಇಒ ಅವಸ್ಥಿ ಗುರುವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಈ ಕ್ರಮವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರಣಿ ಟ್ವೀಟ್‌ಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಇಫ್ಕೊ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆಗಳು “ತಾತ್ಕಾಲಿಕ” ಎಂದು ಹೇಳಿರುವ ಅವರು, ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಇನ್ನೂ ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ “ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕವಾಗಿ, ನಮ್ಮ ಸಸ್ಯಗಳಿಂದ ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ರವಾನಿಸಲು ಚೀಲಗಳ ಮೇಲಿನ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಇಫ್ಕೊ ಮುದ್ರಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ಬೆಲೆ ಚೀಲಗಳ ಮೇಲೆ ನಮೂದಿಸಬೇಕಾದ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ವೆಚ್ಚ ಮಾತ್ರ, ಇದು ಕಡ್ಡಾಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಾಗಿದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಹಳೆಯ ದರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಗ್ರಹವಿದೆ ಎಂದು ಇಫ್ಕೊ ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಹಳೆಯ ದರಗಳೊಂದಿಗೆ ಈ ಹಿಂದೆ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ರೈತರಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ನಾನು ನಮ್ಮ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ತಂಡಕ್ಕೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವಸ್ಥಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಾರ್ಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಮಾರ್ಕ್ಸ್ವಾದಿ) ನಾಯಕ ಸೀತಾರಾಮ್ ಯೆಚೂರಿ ಅವರು “ಅಭೂತಪೂರ್ವ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದು, ಬೆಲೆಯೇರಿಕೆಯನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಒಂದೂವರೆ ಪಟ್ಟು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆ ಕಳೆದ 70 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ಸಂಭವಿಸಿರಲಿಲ್ಲ. ಆಹಾರ ಬೆಲೆಗಳ ಏರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ನಮ್ಮ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಕೋಟ್ಯಂತರ ರೈತರ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಇದು ಭಾರೀ ಆಗಲಿದೆ. ಈ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ, ”ಎಂದು ಅವರು ಗುರುವಾರ ಅವರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ಟಿವಿ, ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಜಾಹೀರಾತು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಬೇಡಿ : ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಖಡಕ್ ಸೂಚನೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement