6 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 20-30% ಜನರು ಕೋವಿಡ್ ವಿರುದ್ಧ ನ್ಯೂಟ್ರಲೈಸೇಶನ್‌ ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ: ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನ

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆಯ ವಿರುದ್ಧ ನೈಸರ್ಗಿಕ ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವಿಕೆಯು ಎಷ್ಟು ಕಾಲ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ?
ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದವರು ಮತ್ತು ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರು ಕೇಳುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಇದು.
ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಜೀನೋಮಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಇಂಟಿಗ್ರೇಟಿವ್ ಬಯಾಲಜಿ (ಐಜಿಐಬಿ) ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ಕನಿಷ್ಠ 6-7 ತಿಂಗಳುಗಳ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಸಿರೊಪೊಸಿಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದರೂ ಸಹ ಸೋಂಕಿತರಲ್ಲಿ 20% ರಿಂದ 30% ರಷ್ಟು ಜನರು 6 ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಈ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.
6 ತಿಂಗಳ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆ (neutralization activity) ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ 20-30% ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನೆಯು , ದೊಡ್ಡ ಎರಡನೇ ಕೊರೊನಾ ಅಲೆಯು ಮುಂಬೈನಂತಹ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಿರೊ ಪೊಸಿಟಿವಿಟಿಯಿಂದ ಯಾಕೆ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಐಜಿಐಬಿ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಅನೂರಾಗ್ ಅಗರ್ವಾಲ್‌ ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದು ರೋಗದ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ – ಭಾರತವು ಇದೀಗ ಇದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.
ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ ಸರಾಸರಿ 526 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಮುಂಬಯಿಯ ದೈನಂದಿನ ಸರಾಸರಿ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 655 ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಏರಿತು ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 2866 ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿತು.
ಆರಂಭಿಕ ಕೋವಿಡ್ -19 ಕಾಳಜಿಯಂತೆ ವೈದ್ಯರು ಆರಂಭಿಕ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸೋಂಕನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಸಹ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದು ಲಸಿಕೆಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ. ಸಂಶೋಧನೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಸಿಕೆಗಳು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದೆರಡು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜನರನ್ನು ತೀವ್ರ ಸೋಂಕು ಮತ್ತು ಸಾವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.
ಮುಂಬೈ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿಯಂತಹ ನಗರಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಿರೊಪೊಸಿಟಿವಿಟಿ – ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ ವೈರಲ್ ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಏಕೆ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ 56% ರಷ್ಟು ಸಿರೊಪೊಸಿಟಿವಿಟಿ ಇದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಇದು ನವೆಂಬರ್‌ನ ಉಲ್ಬಣದ ನಂತರ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ನಿಧಾನವಾಗಲು ಕಾರಣ ನಗರದ ವೈದ್ಯರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.
ಶನಿವಾರ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ 7,897 ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ 9,327 ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ದರವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಿರೊಪೊಸಿಟಿವಿಟಿ ವಿಲೋಮಾನುಪಾತದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಐಜಿಐಬಿ ಅಧ್ಯಯನವು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. ಇದರರ್ಥ, ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಪ್ರಸರಣದ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ನಾವು ಸಿಎಸ್‌ಐಆರ್ (ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಫಾರ್ ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ಅಂಡ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ ರಿಸರ್ಚ್) ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಸಿರೊ-ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದಾಗ, ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 10% ರಷ್ಟು ಜನರು ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ನಂತರ, ನಾವು ಈ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಮೂರು ಮತ್ತು ಐದರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಅನುಸರಿಸಿದ್ದೇವೆ (ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ) ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರತಿಕಾಯದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದೇವೆ ”ಎಂದು ಐಜಿಐಬಿಯ ಹಿರಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಡಾ. ಶಾಂತನು ಸೇನ್‌ಗುಪ್ತಾ ಶನಿವಾರ ಇಲೈಫ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಐದರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಸುಮಾರು 20% ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು (neutralization activity) ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ; ಉಳಿದವರಿಗೆ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ತಟಸ್ಥೀಕರಣವು ಪ್ರತಿಕಾಯವನ್ನು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಅಥವಾ ಕೋಶಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಡೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಾಗಿದೆ.
ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ 10,427 ಜನರಲ್ಲಿ 1,058 ಅಥವಾ 10.14% ಜನರು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು (antibodies) ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಶೋಧಕರು 1058 ರಲ್ಲಿ 175 ಜನರನ್ನು ಐದರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಇದರಲ್ಲಿ 31 ಅಥವಾ 17.7% ಜನರು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಎಂಟು ಜನರು (4.6%) ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
1058 ಜನರಲ್ಲಿ 607 ಜನರ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ವ್ಯಾಯಾಮ ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಮಾಡಿದಾಗ ಅದರಲ್ಲಿ 5.6% ರಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ತಮ್ಮ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆ (neutralization activity) ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೇವಲ 2.8% ರಷ್ಟು ಜನರು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ.
ಫಿನೋಮ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸಮೂಹದಲ್ಲಿ ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ 17 ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಎಸ್‌ಐಆರ್ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಖಾಯಂ ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ಬೆಂಬಲ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಲಕ್ಷಣರಹಿತ SARS-CoV2 ಸೋಂಕುಗಳು ಸುಮಾರು 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಭಾರತೀಯರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು, ನಂತರದ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಕುಸಿತವು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದರೂ (reduced neutralization activity) ಈ ಬಿಡುವು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿರಬಹುದು” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ